Hỗ trợ trực tuyến
Tư vấn viên
01233.102.102
Video
Đối tác
CSGT có được xử phạt qua điện thoại?

Việc xử phạt những vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông phổ biến như: Đè vạch, lấn làn, đi quá tốc độ, không xi nhan ... CSGT có được phép sử dụng máy ảnh, điện thoại chụp hình lại làm cơ sở xử lý hay không?

 

Bắn tốc độ

 

Trả lời: Dùng hình ảnh cung cấp qua máy ảnh/điện thoại làm căn cứ lập biên bản là không thể

 

Căn cứ: Thông tư 01/2016/TT-BCANghị định 165/2013/NĐ-CP

 

Cụ thể: 

1. Điều 9 Nghị định 165/2013/NĐ-CP đã quy định rất rõ về việc "Sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ":

  •  
  • Phải được kiểm định/hiệu chuẩn/thử nghiệm định kỳ theo bộ quy chuẩn pháp luật
  •  
1. Phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ trước khi đưa vào sử dụng phải bảo đảm được kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm theo quy định của pháp luật; tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật phải được duy trì trong suốt quá trình sử dụng và giữa hai kỳ kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm.
  •  
  • Sử dụng phải tuân thủ "đúng quy trình"
  •  
2. Việc sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phải tuân thủ đúng quy định tại Khoản 2 Điều 64 Luật xử lý vi phạm hành chính.
  •  
  • Việc lắp đặt, sử dụng phải có sự phê duyệt của người có thẩm quyền
  •  
3. Phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ chỉ được lắp đặt, sử dụng khi được phê duyệt của người có thẩm quyền sau:
a) Trưởng Công an cấp huyện, Giám đốc Công an cấp tỉnh, Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Cục trưởng Cục Cảnh sát đường thủy, Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng, chống tội phạm về môi trường, Tổng cục trưởng Tổng cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội, Tổng cục trưởng Tổng cục Cảnh sát phòng, chống tội phạm;
b) Giám đốc Sở Giao thông vận tải, Chánh Thanh tra Bộ Giao thông vận tải, Cục trưởng Cục Đường sắt Việt Nam, Cục trưởng Cục Đường thủy nội địa Việt Nam, Cục trưởng Cục Hàng hải Việt Nam, Cục trưởng Cục Hàng không Việt Nam, Tổng cục trưởng Tổng cục Đường bộ Việt Nam;
c) Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường, Chánh Thanh tra Bộ Tài nguyên và Môi trường, Tổng cục trưởng Tổng cục Môi trường.

 

2. Để sử dụng được phương tiện kỹ thuật này phải tuân thủ những điều kiện rất khắt khe tại Điều 5,  Điều 10, Điều 11 Nghị định này.

 

Ở Thông tư 01/2016/TT-BCA và Nghị định16/2013/NĐ-CP cũng quy định rõ về danh mục các phương tiện kỹ thuật này:

  •  
  • Điện thoại được xếp vào nhóm phương tiện liên lạc (Khoản 3 Điều 6 Thông tư 01/2016)
  •  

3. Phương tiện thông tin liên lạc: Máy bộ đàm, máy điện thoại, máy Fax, máy tính truyền dữ liệu.

 
  •  
  • Các phương tiện, kỹ thuật phát hiện vi phạm hành chính gồm
  •  
NHÓM CÁC PHƯƠNG TIỆN, THIẾT BỊ KỸ THUẬT NGHIỆP VỤ ĐƯỢC SỬ DỤNG ĐỂ PHÁT HIỆN VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ TRẬT TỰ, AN TOÀN GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ, GỒM:
1. Cân kiểm tra tải trọng xe cơ giới.
2. Máy đo tốc độ có ghi hình ảnh.
3. Phương tiện đo nồng độ cồn trong hơi thở.
4. Thiết bị ghi âm và ghi hình.
5. Thiết bị định vị vệ tinh.
6. Thiết bị đo, thử chất ma túy.
7. Thiết bị ghi đo bức xạ.
8. Thiết bị đánh dấu hóa chất.
9. Thiết bị đo áp lực hơi của lốp xe cơ giới.
10. Thiết bị đo chiều cao hoa lốp xe cơ giới.
11. Thiết bị đo hiệu quả phanh xe cơ giới.
12. Phương tiện đo độ ồn.
13. Phương tiện đo nồng độ khí thải xe cơ giới.
14. Thiết bị đo âm lượng.
15. Thiết bị đo cường độ ánh sáng.
16. Thiết bị đo độ rơ góc của vô lăng lái xe cơ giới.
17. Thiết bị trích xuất dữ liệu thông tin từ thiết bị giám sát hành trình.
18. Thiết bị phát hiện giấy tờ, tài liệu giả.

 

Tóm lại, cho người vi phạm xem hình ảnh trên điện thoại, máy tính bảng… là để tham khảo, biết được hành vi của mình. Nếu đủ điều kiện, CSGT sẽ cho người vi phạm xem hình ảnh (từ máy đo tốc độ có ghi hình ảnh) tại chỗ, trường hợp chưa có ngay hình ảnh thì khi người vi phạm đến trụ sở công an sẽ được xem. Hình ảnh gốc sẽ được in, lưu vào hồ sơ, là chứng cứ hành chính để chứng minh vi phạm.

 

Cũng có nghĩa là, Tuổi ... xử phạt


ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

Call: 01233.102.102 
 
Hân hạnh được phục vụ!