Hỗ trợ trực tuyến
Tư vấn viên
01233.102.102
Video
Đối tác
Vợ có đương nhiên được thừa kế tài sản của chồng ?

Thưa luật sư, chồng tôi vừa mới gặp tai nạn và qua đời. Nhưng bây giờ tôi mới biết chông tôi đã có di chúc từ trước, để lại toàn bộ tài sản cho bố mẹ chồng. Vậy liệu tôi có được hưởng thừa kế di sản của chồng tôi không? Xin cảm ơn luật sư.

Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015

 

Trả lời:

 

Pháp luật tôn trọng ý muốn của người để lại di sản trong di chúc. Tuy nhiên, vì lí do đạo đức, truyền thống gia đình của người VIệt. pháp luật vẫn cho phép có những người được hưởng di sản mà không cần phụ thuộc vào nội dung di chúc.

 

"Điều 644: Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động"

 

Vợ cũng được xem là một đối tượng thuộc trường hợp này. Như vậy, bạn vẫn sẽ được hưởng thừa kế di sản của chồng mà không cần quan tâm đến nội dung di chúc. Cách tính cụ thể như sau:

Trước tiên, số suất thừa kế sẽ bằng số người được hưởng di sản theo pháp luật của chồng bạn.

Mức thừa kế của một suất theo pháp luật = Tổng di sản : Số suất thừa kế theo pháp luật

Mức hưởng của bạn sẽ là hai phần ba của một suất thừa kế theo pháp luật. 

Lưu ý là bạn sẽ không được hưởng di sản nếu từ chối nhận di sản hoặc rơi vào trường hợp bị tước quyền hưởng di sản

 


ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

Call: 01233.102.102 
 
Hân hạnh được phục vụ!