Hỗ trợ trực tuyến
Tư vấn viên
01233.102.102
Video
Đối tác
QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT VỀ THU TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT KHI CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT?

Thưa luật sư, gia đình tôi được nhà nước giao đất để ở từ năm 1991. Từ đó đến nay chúng tôi đã sinh sống ổn định, xây dựng nhà cửa trên mảnh đất này. Nay chúng tôi có nhu cầu muốn cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có phải nộp tiền sử dụng đất hay không? Xin luật sư giải đáp giúp

Căn cứ: Điều 6, Điều 8 Nghị định 45/2014/NĐ-CP

Trả lời: 

Chào bạn, Luật sư X xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

Pháp luật quy định hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993; tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất không có một trong các hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 22 Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai, nếu được cấp Giấy chứng nhận thì việc thu tiền sử dụng đất sẽ được tính như sau:

- Trường hợp đất trong hạn mức công nhận cho mỗi hộ gia đình thì gia đình bạn không phải nộp tiền sử dụng đất

- Trường hợp đất vượt hạn mức công nhận cho mỗi hộ gia đình thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định 45/2014/NĐ-CP tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Ngoài ra, bạn cũng cần xem xét việc cơ quan đã giao đất cho gia đình bạn có thẩm quyền giao đất hay không, bởi việc giao đất không đúng thẩm quyền khá phổ biến khi Luật đất đai 1993 chưa ra đời. Trường hợp đất giao không đúng thẩm quyền, nhưng gia đình bạn có giấy tờ chứng minh về việc đã nộp tiền cho cơ quan, tổ chức để được sử dụng đất thì không phải nộp tiền sử dụng đất khi được cấp Giấy chứng nhận. Tuy nhiên, nếu gia đình bạn không có giấy tờ chứng minh thì việc tính tiền sử dụng đất sẽ được áp dụng theo Điều 8 Nghị định 45/014/NĐ-CP


ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

Call: 01233.102.102 
 
Hân hạnh được phục vụ!