Bán dâm có bị xử phạt không?

Mại dâm là một ngành nghề "truyền thống" từ bao đời nay. Những tranh cãi xung quanh hoạt động này chưa bao giờ chấm dứt. Gần đây lại nổi lên vụ việc Á hậu bán dâm tên là T.D và MC C.V tham gia vào một đường dây cao cấp. Thực hư thế nào thì chưa rõ, xong một điều chắc chắn là các cơ quan điều tra sẽ vào cuộc làm rõ vụ việc này. Và cũng sẽ có rất nhiều người thắc mắc rằng, vậy bán dâm có bị xử phạt không.

Hãy cùng LSX tìm hiểu nhé!


LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Pháp lệnh phòng, chống mại dâm năm 2003
  • Bộ luật hình sự 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

1. Bán dâm là gì?

Theo Pháp lệnh phòng, chống mại dâm năm 2003 thì mua dâm được hiểu như sau:

"Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Pháp lệnh này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác."

Như vậy, bán dâm là tự nguyện quan hệ tình dục với người khác để được trả tiền, nhận quà tặng,... Thông thường, đối tượng cung cấp dịch vụ đặc biệt này là nữ và được gọi tên là gái mại dâm, gái "ngành" hay cave.

 

2. Bán dâm có bị sao không?

Bán dâm có bị sao. Cụ thể, ngoài những hệ lụy xã hội như bị lên án, chê bai thì còn những hậu quả khác như các bệnh xã hội: Lậu, giang mai, HIV,.... Đặc biệt, pháp luật còn có hình phạt "hết sức nặng nề" là phạt hành chính số tiền "tận" 300.000 đồng với người bán dâm. Cụ thể, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

"Điều 23. Hành vi bán dâm

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc."

 

Và các khách hàng cũng không trốn khỏi trách nhiệm. Những người dám mua và trải nghiệm dịch vụ này sẽ bị xử phạt hành chính với số tiền nhứ sau (Điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP):

"Điều 22. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm."

 

Dễ thấy là nếu hành vi mua bán dâm có yêu tố "some" thì mức phạt sẽ nặng hơn rất nhiều.

 

3. Môi giới mại dâm sẽ bị xử lý hình sự

Các tú ông, tú bà trong nghề này sẽ bị xử lý hình sự (theo Điều 328 Bộ Luật hình sự năm 2015):

"Điều 328. Tội môi giới mại dâm

1. Người nào làm trung gian dụ dỗ, dẫn dắt để người khác thực hiện việc mua dâm, bán dâm, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;

b) Có tổ chức;

...."

 

Mức phạt thông thường là từ 06 tháng đến 3 năm tù giam. Tuy nhiên, đối với những trường hợp thu lợi bất chính với số tiền lớn và dắt mối nhiều người trở lên, mức phạt sẽ tăng lên, có thể đến 15 năm tù giam. Trong vụ việc mới phát hiện, với "chi phí dịch vụ" từ 7.000 - 25.000 USD thì nhiều khả năng ông trùm sẽ phải chịu mức án cao nhất.

 

Trên thực tế, hoạt động mại dâm dù có bị ngăn cấm thế nào thì cũng vẫn cứ sống tốt, sống khỏe. Suy cho cùng, có cầu thì sẽ có cung. Việc tranh cãi có nên hợp pháp hóa hoạt động mại dâm hay không sẽ còn tiếp diễn, nhưng chắc chắn là với tình trạng xử phạt hiện nay thì e rằng các hình thức xử lý không có tác dụng nhiều. Á hậu T.D. bán dâm 25.000 USD chỉ bị phạt 300k thì có lẽ vẫn sẽ có nhiều người sẵn sàng thay thế cô đảm nhận "trọng trách" này.

     

    Khuyến nghị

    1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ hôn nhân và gia đình tại Việt Nam
    2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
    Hiển thị tất cả kết quả cho ""
    ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

    Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ