Kiến thức luật dân sự

Thuê nhà nghỉ

Không có Chứng minh nhân dân, thuê nhà nghỉ được không?

Kinh doanh nhà nghỉ là một ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Nhà nghỉ phải đáp ứng được các điều kiện về an ninh, trật tự, an toàn xã hội. Trong đó, việc xuất trình chứng minh nhân dân (CMND); khi khách có nhu cầu thuê là một trong những điều kiện để đảm bảo được yêu cầu đó. Vậy, nếu như không có CMND thì có được thuê nhà nghỉ? Hãy tham khảo video dưới đây. 1.Quy trình thuê nhà nghỉ. Khi đi

Đổi tiền ăn chênh lệch bị phạt tới 40 triệu đồng

Mỗi dịp tết đến xuân về thì nhu cầu về đổi tiền mới để mừng tuổi hay để đi lễ chùa đầu năm luôn tăng cao. Trước nhu cầu đó, nhiều cá nhân dù không được cơ quan chức năng cấp phép nhưng đã cung cấp dịch vụ đổi tiền mới để thu lợi bằng khoản chênh lệch. Đây là hành vi trái pháp luật, cả người đi đổi và người cung cấp tiền đổi thì đều có thể bị xử phạt nếu bị cơ quan chức năng phát hiện. Cụ thể như

biển số xe

Bí mật về biển số xe

Thời gian vừa qua, những vụ "hóa phép" biển số xe ô tô làm dư luận xôn xao và quan tâm. Khi đi trên đường, chúng ta cũng thường xuyên nhận thấy nhiều biển số có ký hiệu và màu sắc lạ lẫm. Chắc hẳn nhiều người vẫn chưa nắm bắt hết được ý nghĩa của những biển số đó. Vì thế, thông qua bài viết này, chúng tôi sẽ đem đến cho quý vị những điều chưa biết về biển số xe. Căn cứ: Thông tư

Phó nữ giám đốc chi nhánh ngân hàng TPBank tất toán khống 5 sổ tiết kiệm của khách hàng sẽ bị xử lý như thế nào?

Phó nữ giám đốc chi nhánh ngân hàng TPBank tất toán khống 5 sổ tiết kiệm của khách hàng sẽ bị xử lý như thế nào?

Gần đây có một số thông tin liên quan đến một Phó giám đốc xinh đẹp của Ngân hàng TP Bank có hành vi tất toán khống 5 sổ tiết kiệm của khách hàng nhằm trục lợi cá nhân. Các cơ quan chức năng cũng như Ngân hàng TP Bank đã kết hợp tiến hành điều tra và xử lý hành vi trên. Như vậy thì câu chuyện này sẽ được xử lý như thế nào? Căn cứ: Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung Nội dung tư

16 Tháng Mười Hai 2019| Kiến thức luật dân sự
Tài sản nhờ người khác đứng tên có lấy lại được không?

Tài sản nhờ người khác đứng tên có lấy lại được không?

Hiện nay, tài sản của một người nhưng do người khác đứng tên rất nhiều, và các tranh chấp xảy ra đối với vấn đề liên quan đến việc ai là chủ sở hữu của tài sản đó. Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu về vấn đề này nhé! Căn cứ pháp luật: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung: Theo quy định tại Điều 166 BLDS 2015 quy định về quyền đòi lại tài sản như sau: Điều 166: Quyền đòi lại tài sản: 1. Chủ sở

16 Tháng Mười Hai 2019| Kiến thức luật dân sự

Cấm FE Credit gọi điện đòi nợ người thân khách hàng

Hiện nay, vay tiêu dùng là giải pháp tài chính phổ biến dành cho những cá nhân có nhu vay tiền phục vụ cho mục đích tiêu dùng. Điển hình là các công ty FE Credit, Home Credit, HD Saison,... sẵn sàng cho các cá nhân, hộ gia đình vay các khoản tiền để mua nhà, mua xe và các tài sản khác. Thủ tục thì luôn nhanh chóng, gọn lẹ. Tuy nhiên, điều khiến các tổ chức tài chính cho vay tiêu dùng đau đầu đó là

6 Tháng Mười Hai 2019| Kiến thức luật dân sự

Ai bồi thường vụ tai nạn xe bồn đâm xe khách tại Lai Châu

Vừa qua, trên địa bàn tỉnh Lai Châu đã xảy ra một vụ tai nạn hết sức thương tâm giữa xe bồn và xe khách. Hậu quả là 13 chết, 3 người bị thương. Bên cạnh việc khắc phục thiệt hại, thì vấn đề cần đặt ra là trách nhiệm của những người liên quan như thế nào. Ai sẽ phải bồi thường vụ tai nạn xe bồn đâm xe khách tại Lai Châu?  Căn cứ: Bộ luật hình sự 2015 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 Bộ luật

23 Tháng Mười Một 2019| Kiến thức luật dân sự
Có được quay phim lại quá trình ký kết hợp động, giao dịch không?

Có được quay phim lại quá trình ký kết hợp động, giao dịch không?

Luật sư cho hỏi, sắp tôi tôi có ký kết một hợp đồng, vì lý do muốn đảm bảo nhất quyền lợi của mình nên tôi muốn quay phim chụp ảnh lúc ký hợp đồng. Vậy có được không luật sư? Trả lời Căn cứ pháp lý: Bộ Luật dân sự năm 2015 Nội dung tư vấn: Các quy định của pháp luật hiện tại còn khá mơ hồ sơ vấn mà câu hỏi đề cập đến. Tuy nhiên, nếu trường hợp bạn muốn ghi chỉ là một giao dịch dân sự

23 Tháng Mười Một 2019| Kiến thức luật dân sự
Con có được đặt tên theo họ mẹ không?

Con có thể theo họ mẹ không?

Vấn đề bình đẳng giới ngày càng được coi trọng trong xã hội hiện đại ngày nay vậy liệu rằng con có thể theo họ của mẹ được hay không? Căn cứ: Bộ luật Dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Đặt họ cho con sau khi sinh Cần khẳng định ngay: Con hoàn toàn có thể theo họ mẹ. Theo Khoản 2, Điều 26 Bộ luật Dân sự 2015 thì họ của cá nhân được xác định như sau:Theo Khoản 2, Điều 26 Bộ luật Dân sự 2015

23 Tháng Mười Một 2019| Kiến thức luật dân sự

Bị chó cắn chết, bắt đền ai?

Thực tế, vẫn còn những vụ việc thương tâm xảy ra khi một người bình thường lại bị chó - "bạn của con người" tấn công, cắn gây thương tích, thậm chí là thiệt mạng. Những trường hợp này thường gây nên mâu thuẫn khi đòi bồi thường. Như vậy, bị chó cắn chết, bắt đền ai? Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Bộ luật hình sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Quy định về nuôi chó Trước tiên, hãy xem qua quy

23 Tháng Mười Một 2019| Kiến thức luật dân sự