Luật khác

Chưa đủ 18 tuổi có được đi nhà nghỉ không?

Chưa đủ 18 tuổi có được đi nhà nghỉ không?

Chưa đủ 18 tuổi có được đi nhà nghỉ hay không là câu hỏi của nhiều bạn trẻ mới lớn. Hãy tham khảo bài viết này của Luật sư X. Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015; Nghị định 96/2016/NĐ-CP; Nội dung tư vấn Xã hội ngày càng phát triển, việc các bạn trẻ trưởng thành sớm và có những sự tìm hiểu lẫn nhau (trong nhà nghỉ) là điều không hiếm gặp. Tuy nhiên, việc đi nhà nghỉ với tuổi

24 Tháng Mười 2020| Vấn đề pháp lý khác
Có nên nhận hỗ trợ 3,63 triệu 1 tháng với sinh viên sư phạm

Có nên nhận hỗ trợ 3,63 triệu 1 tháng với sinh viên sư phạm

Bài viết này sẽ giúp các bạn sinh viên, tân sinh viên ngành sư phạm có cái nhìn rõ ràng hơn về ưu nhược điểm khi đăng ký chính sách nhận 3,63 triệu sinh hoạt phí hàng tháng. Căn cứ pháp lý:  Nghị định 116/2020/NĐ-CP Nội dung tư vấn Trong thời gian gần đây, ngành giáo dục luôn bị đặt trước thách thức về chất lượng đào tạo nguồn cung giáo viên cho xã hội. Mặt khác, những tân sinh

3 Tháng Mười 2020| Vấn đề pháp lý khác
Cách chứng minh không mua bán dâm khi đi nhà nghỉ

Cách chứng minh không mua bán dâm khi đi nhà nghỉ

Làm thế nào để chứng minh không mua bán dâm khi đi nhà nghỉ là băn khoăn của nhiều cặp đôi. Bỗng một ngày khi đang ân ái thì công an vào phải làm như thế nào? Căn cứ pháp lý: Pháp lệnh phòng chống mại dâm Nghị định 167/2013/NĐ-CP Nội dung tư vấn 1. Mại dâm là gì? Mại dâm được hiểu là hành vi mua dâm và bán dâm. Định nghĩa chính xác của hành động này được quy định tại Điều 3

Quy định về thứ tự thanh toán tài sản thừa kế

Quy định về thứ tự thanh toán tài sản thừa kế

Một tài sản mà người đã khuất để lại sẽ được thanh toán nhiều nghĩa vụ khác nhau trước khi đến được với người hưởng di sản, người thừa kế. Vậy thứ tự thanh toán tài sản thừa kế sẽ như thế nào? Hãy tham khảo bài viết này của Luật sư X. Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn Thứ tự thanh toán tài sản thừa kế sẽ cần phải chú ý đối với những người để lại khối tài sản lớn

Điều kiện về người làm chứng di chúc

Điều kiện về người làm chứng di chúc

Người làm chứng rất quan trọng đặc biệt trong lĩnh vực di chúc, thừa kế. Một văn bản hay nguyện vọng khi được xác nhận bởi bên thứ 3 luôn tạo được sự tin tưởng về giá trị hơn. Vậy điều kiện về người làm chứng di chúc là như thế nào? Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Di chúc có bắt buộc có người làm chứng không? Phải khẳng định rằng, di chúc có người làm chứng

DI CHÚC CHUNG VỢ CHỒNG LÀ GÌ

Vợ chồng được lập di chúc chung hay không?

Tìm hiểu, kết hôn, chung sống và cùng định đoạt tài sản là một niềm hạnh phúc. Nhiều cặp vợ chồng đã lựa chọn cách là lập di chúc chung. Điều này có được pháp luật cho phép hay không? Hãy cùng tìm hiểu! Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2005 Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Di chúc chung là gì? Di chúc chung được hiểu "nôm na" là một văn bản ghi nhận ý chí chung của vợ chồng

12 Tháng Năm 2020| Luật về thừa kế
wefit phá sản

Wefit phá sản, khách hàng có thể đòi lại được tiền không?

Wefit là một ứng dụng kết nối người tập luyện thể dục thể thao với phòng tập. Trong thời gian gần đây thì công ty chủ quản của Wefit đã gửi thông báo qua email cho khách hàng với nội dung rằng doanh nghiệp này sẽ phá sản do không còn chi phí để hoạt động. Vậy khách hàng có đòi lại được tiền khi đã đóng vào ứng dụng này hay không? Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014 Luật phá sản

Con cái có phải ký tên vào di chúc của bố mẹ hay không?

Con có phải ký tên vào di chúc của bố mẹ hay không?

Lời đồn về việc con sẽ phải ký tên trong di chúc của bố mẹ đã tồn tại rất lâu. Vậy thực chất vấn đề này là như thế nào? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu! Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Di chúc là gì? Theo quy định của pháp luật thì Di chúc được định nghĩa tại Điều 624 Bộ luật dân sự 2015, cụ thể: Điều 624. Di chúc Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm

Sách nội bộ, tặng kèm có phải xin phép xuất bản không?

Sách nội bộ, tặng kèm có phải xin phép xuất bản không?

Hiện nay, rất nhiều trường học, doanh nghiệp tự in sách để cho nhân viên, học sinh sử dụng. Cũng có những đơn vị sử dụng quà tặng kèm là sách cho khách hàng của mình. Những ấn phẩm này không hề xin phép xuất bản hay do nhà xuất bản nào ban hành, mà đều là do cá nhân, tổ chức tự in ấn và sử dụng. Vậy các loại sách nội bộ, tặng kèm này có phải xin phép xuất bản hay không? Căn cứ pháp lý: Luật

VIETJET huỷ chuyến vì Covid có phải hoàn tiền vé không?

Lệnh cách ly toàn xã hội theo Chỉ thị 16/CT-TTg của Thủ tướng chính phủ ban hành vừa được dỡ bỏ, người dân đang dần bắt nhịp lại với guồng quay của cuộc sống. Tình hình đang dần trở nên tươi sáng hơn đới với các doanh nghiệp, đặc biệt là các doanh nghiệp trong ngành hàng không khi đã được lệnh mở lại các chuyến bay nội địa với tuần suất 20 chuyến mỗi ngày/đường bay. Nhưng mới đây hãng hàng không