Luật về thừa kế

Quy định về thứ tự thanh toán tài sản thừa kế

Quy định về thứ tự thanh toán tài sản thừa kế

Một tài sản mà người đã khuất để lại sẽ được thanh toán nhiều nghĩa vụ khác nhau trước khi đến được với người hưởng di sản, người thừa kế. Vậy thứ tự thanh toán tài sản thừa kế sẽ như thế nào? Hãy tham khảo bài viết này của Luật sư X. Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn Thứ tự thanh toán tài sản thừa kế sẽ cần phải chú ý đối với những người để lại khối tài sản lớn

Điều kiện về người làm chứng di chúc

Điều kiện về người làm chứng di chúc

Người làm chứng rất quan trọng đặc biệt trong lĩnh vực di chúc, thừa kế. Một văn bản hay nguyện vọng khi được xác nhận bởi bên thứ 3 luôn tạo được sự tin tưởng về giá trị hơn. Vậy điều kiện về người làm chứng di chúc là như thế nào? Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Di chúc có bắt buộc có người làm chứng không? Phải khẳng định rằng, di chúc có người làm chứng

DI CHÚC CHUNG VỢ CHỒNG LÀ GÌ

Vợ chồng được lập di chúc chung hay không?

Tìm hiểu, kết hôn, chung sống và cùng định đoạt tài sản là một niềm hạnh phúc. Nhiều cặp vợ chồng đã lựa chọn cách là lập di chúc chung. Điều này có được pháp luật cho phép hay không? Hãy cùng tìm hiểu! Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2005 Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Di chúc chung là gì? Di chúc chung được hiểu "nôm na" là một văn bản ghi nhận ý chí chung của vợ chồng

12 Tháng Năm 2020| Luật về thừa kế
Con cái có phải ký tên vào di chúc của bố mẹ hay không?

Con có phải ký tên vào di chúc của bố mẹ hay không?

Lời đồn về việc con sẽ phải ký tên trong di chúc của bố mẹ đã tồn tại rất lâu. Vậy thực chất vấn đề này là như thế nào? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu! Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Di chúc là gì? Theo quy định của pháp luật thì Di chúc được định nghĩa tại Điều 624 Bộ luật dân sự 2015, cụ thể: Điều 624. Di chúc Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm

Thay đổi di chúc đã được công chứng?

Thay đổi di chúc đã được công chứng?

Nhiều người trước khi lâm chung đã cẩn thận để lại di chúc phân chia tài sản. Cũng có không ít người còn cẩn thận hơn, chuẩn bị lập di chúc từ sớm và tới văn phòng công chứng để công chứng bản di chúc này. Tuy nhiên, cũng vì lập di chúc từ sớm mà sau đó lại có ý muốn thay đổi, điều chỉnh nội dung của di chúc. Vì thế mới có câu hỏi băn khoăn rằng liệu có phải đến văn phòng công chứng để sửa lại di

4 TRƯỜNG HỢP KHÔNG ĐƯỢC HƯỞNG THỪA KẾ

Những trường hợp bị truất quyền thừa kế

Vì cha mẹ và con cái là những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của nhau nên trước nay vẫn có nhiều người lầm tưởng rằng dù thế nào đi nữa thì vẫn được hưởng thừa kế. Chính vì thế mà không ít người con nảy sinh tính hỗn láo, bất hiếu với cha mẹ già yếu. Những người này sẽ có khả năng bị truất quyền thừa kế tài sản. Căn cứ pháp lý: Bộ Luật dân sự 2015 Luật hôn nhân và gia đình

Di chúc bằng miệng có hiệu lực khi nào?

Di chúc bằng miệng có hiệu lực khi nào?

Định đoạt tài của mình sau khi chết là một trong những quyền của công dân được pháp luật quy định về Di chúc. Đa phần, người ta thường lập di chúc bằng văn bản. Tuy nhiên, di chúc bằng miệng cũng là một hình thức di chúc được pháp luật công nhận. Vậy di chúc miệng là gì, di chúc miệng có hiệu lực khi nào? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu! Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1.

22 Tháng Mười Một 2019| Luật về thừa kế

Để lại di chúc cho chó, mèo có được không?

Hiện nay, có rất nhiều người đang có thắc mắc rằng khi họ qua đời liệu có thể để lại di sản thừa kế cho thú cưng yêu quý của mình hay không? Họ luôn lo lắng về sự chăm sóc và đảm bảo cho thú cưng của họ có một cuộc sống tốt như khi họ vẫn còn sống để chăm sóc nó. Có rất nhiều người đã tuyên bố sẽ di chúc để lại toàn bộ tài sản cho thú cưng của họ. Điều này có hợp pháp hay không? LSX xin gửi tới

18 Tháng Mười Một 2019| Luật về thừa kế

Con rể có được hưởng thừa kế của bố mẹ vợ?

Con rể có được hưởng di sản thừa kế từ bố mẹ vợ hay không? Đây là câu hỏi mà nhiều cánh mày râu mong muốn được giải đáp sau khi được rước về nhà vợ. Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn Bộ luật dân sự quy định rõ ràng về Quyền thừa kế và người thừa kế tại Điều 609 và 613, cụ thể: Điều 609. Quyền thừa kế Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài

18 Tháng Mười Một 2019| Luật về thừa kế

Con dâu ly hôn có được hưởng thừa kế của bố mẹ chồng hay không?

Con dâu có được hưởng di sản thừa kế từ bố mẹ chồng hay không? Và vấn đề đặt ra là con dâu ly hôn có được hưởng thừa kế của bố mẹ chồng hay không? Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn Bộ luật dân sự quy định rõ ràng về Quyền thừa kế và người thừa kế tại Điều 609 và 613, cụ thể: Điều 609. Quyền thừa kế Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản

18 Tháng Mười Một 2019| Luật về thừa kế