25

Th 06

Chồng vụng trộm bên ngoài có bị phạt tù?

Chồng vụng trộm bên ngoài có bị phạt tù?

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Hiện nay, tôi vừa mới phát hiện ra chồng tôi đang vụng trộm với nhân tình ở bên ngoài. Xin hỏi anh ta liệu có bị phạt tù không?

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau:

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự
  • Nghị định 110/2013/NĐ - CP

 

Nội dung tư vấn

Hiện nay, pháp luật chỉ cấm và xử lý hành vi chung sống như vợ chồng với người khác khi đã có vợ/chồng. Còn đối với việc chỉ bồ bịch "qua đường" thì lại không bị xử lý.

Chung sống như vợ chồng được hiểu là là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó...

Hành vi này có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

 

1. Xử phạt hành chính

Nếu chồng bạn chung sống như vợ chồng với nhân tình thì anh ta có thể bị xử phạt hành chính theo nghị định 110/2013/NĐ - CP

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

 

2. Xử lý hình sự

Nếu đã bị nhắc nhở, xử phạt mà anh ta vẫn chứng nào tật nấy thì chồng bạn hoàn toàn có thể bị phạt tù theo bộ luật hình sự

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

 

Mức phạt tù cao nhất có thể lên đến 3 năm đối với hành vi này, nếu gây ra hậu quả nghiêm trọng hoặc tái phạm.

 

Bạn cần xác minh chính xác liệu chồng minh có đang chung sống như vơ chồng với cô gái khác, hay đó chỉ là quan hệ "qua đường. Nhớ thu thập đầy đủ chứng cớ để có căn cứ "xử lý" sau này nhé.

 

VIDEO THAM KHẢO

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: