Đánh bạc lần đầu có phải đi tù không?

Chúng ta đều biết việc đánh bạc bất hợp pháp dưới bất kỳ hình thức nào đều có thể bị truy cứu nhiệm hình sự. Đối với những người mới lần đầu đánh bạc liệu có phải đi tù hay không? Bài viết sau đây của Luật sư X sẽ giải đáp vấn đề này.


Căn cứ:

Nội dung tư vấn

1. Đánh bạc trái phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Đánh bạc trái phép không chỉ khiến cho nhiều gia đình tan cửa nát nhà mà còn ảnh hưởng đến trật tự an toàn xã hội, gia tăng tỷ lệ tội phạm. Vì lẽ đó, mà nhà nước ta từ trước đến nay vẫn cấm các hành vi đánh bạc trái phép. Cụ thể mức phạt đối với hành vi đánh bạc trái phép được quy định tại Bộ luật hình sự 2015 như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1.Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.


Theo đó, người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào bằng tiền hoặc bằng hiện vật khác đều có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc và có thể bị phạt tiền đến 100.000.000 đồng hoặc bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc nặng hơn có thể bị phạt tù từ 06 tháng cho đến 7 năm

 

2. Đánh bạc lần đầu có phải ngồi tù không?

Việc gì cũng có lần đầu nhưng đối với đánh bạc trái phép thì không nên có lần đầu cũng như có lần sau. Bởi lẽ, việc nào cũng có nhân quả, hệ quả của việc đánh bạc trái phép là bạn có thể bị phạt tù. Đối với hành vi đánh bạc lần đầu thì sẽ có hai trường hợp xảy ra đối với người thực hiện hành vi:

Trường hợp 1: Hành vi đánh bạc lần đầu đủ yếu tố cấu thành tội phạm

Theo quy định của Bộ luật hình sự 2015 thì người thực hiện hành vi đánh bạc lần đầu có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc, cụ thể như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1.Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
...

 

Theo đó, hành vi lần đầu đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu như tiền hay trị giá hiện vật dùng để cá cược đánh bạc có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên. Và người đó có thể phải đối mặt với mức phạt tù từ 06 tháng cho đến 03 năm tùy thuộc mức độ hành vi.


Trường hợp 2: Hành vi đánh bạc lần đầu không đủ yếu tố cấu thành tội phạm

Như đã nói ở trên thì hành vi lần đầu đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu như tiền hay trị giá hiện vật dùng để cá cược đánh bạc có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên. Vì vậy, đối với trường hợp đánh bạc lần đầu nhưng  tiền hay trị giá hiện vật dùng để cá cược đánh bạc có giá trị từ 5.000.000 đồng trở xuống thì người thực hiện hành vi chỉ bị xử lý hành chính. Cụ thể quy định tại  Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

...
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.
...

 

Theo đó, hành vi đánh bạc lần đầu  dưới một trong các hình thức quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì có thể bị xử phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng tùy thuộc mức độ, tính chất của vụ việc.

Từ các phân tích ở trên thì đối với hành vi đánh bạc lần đầu có bị ngồi tù hay không sẽ phụ thuộc tiền hay trị giá hiện vật dùng để cá cược đánh bạc có giá trị là bao nhiêu. Và để có thể xác định điều này thì sẽ phụ thuộc vào sự điều tra của cơ quan điều tra cũng như lời khai của những người tham gia đánh bạc.

Hi vọng bài viết hữu ích với bạn!

 Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ