Đeo tai nghe khi đi xe máy có bị phạt?

Đeo tai nghe khi đi xe máy rất phổ biến và điều này vi phạm luật giao thông đường bộ 2008. Vậy mức phạt sẽ là như thế nào?

Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ – CP

Nội dung tư vấn

1. Đeo tai nghe khi lái xe là không được phép?

Việc đeo tai nghe khi lái xe dễ gây sao nhãng, mất tập trung cho người lái xe. Luật giao thông đường bộ 2008 cũng coi đây là hành vi bị nghiêm cấm:

Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

Người nào có hành vi vi phạm sẽ bị xử phạt theo quy định pháp luật.

2. Mức xử phạt

Xử phạt hành chính:

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về mức phạt đối với hành vi đeo tai nghe khi điều khiển xe máy như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Mức phạt là từ 100k – 200k. Không quá nặng, nhưng cũng không phải nhẹ nhàng. Tưởng tượng bạn bất ngờ mất toi 2 lít chỉ vì nghe nhạc, hẳn cũng không dễ chịu gì.

Xử lý hình sự: là nghĩa vụ đối với nhà nước vì vi phạm luật giao thông đường bộ trong trường hợp vi phạm lỗi dẫn đến hậu quả nghiêm trọng và đủ yếu tố cấu thành tội danh.

Nếu bạn đeo tai nghe, sao nhãng tay lái dẫn đến tai nạn, gây thiệt hại về người, tài sản ở mức độ nhất định sẽ bị khởi tố hình sự, cụ thể được quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015:

Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ 

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: 

a) Làm chết người; 

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên; 

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%; 

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng. 

 

Có thể thấy rằng, với lỗi giao thông gây thiệt hại làm chết người, một người thương tích với tỉ lệ 61% trở lên, gây thiệt hại về tài sản từ 100 triệu đồng… sẽ đủ yếu tố cấu thành tội danh này.

Ngoài ra, dù là trách nhiệm hành chính hay hình sự thì chủ xe phải chịu trách nhiệm dân sự đối với người bị thiệt hại. Người bị thiệt hạ isẽ được bồi thường dân sự dựa trên các yếu tố Quy định tại Nghị quyết số 03/2006/NĐ-HĐTP, cụ thể là:

  • Chi phí hợp lý để sửa chữa, bồi thường, phục hồi sức khỏe
  • Thu nhập thực tế bị giảm sút
  • Chi phí hợp lý và phần thu nhập của người chăm sóc 
  • Khoản bồi đắp tinh thần dó sức khỏe bị xâm phạm. Không quá 30 tháng lương tối thiểu.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay