25

Th 07

Đổi họ cho con sau khi ly hôn

Đổi họ cho con sau khi ly hôn

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Rất nhiều trường hợp sau khi ly hôn, vợ chồng hết tình hết nghĩa với nhau nên muốn đổi họ cho con. Nhưng họ chính là một phần của cái tên đi cùng với suốt cuộc đời một con người, nên đổi họ là một vấn đề rất quan trọng. Vậy đổi họ cho con sau khi ly hôn như thế nào?


Căn cứ:

  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
  • Luật hộ tịch 2014
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

Ly hôn là làm chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ và chồng.Tuy nhiên, quan hệ của cha với con hoặc mẹ với con không chấm dứt (Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình).

14. Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

 

Sau khi ly hôn thì việc đổi tên hay đổi họ cho con là hoàn toàn có thể. Song cần lưu ý những điều sau:

  • Để được đổi tên khai sinh cho con cần có sự đồng ý của con và sự đồng ý của cả cha lẫn mẹ
  • Thay đổi họ cho con chỉ được lựa chọn giữa họ bố và họ mẹ
  • Nếu con trên 9 tuổi thì phải có sự đồng ý của con
  • Thủ tục cụ thể bạn tham khảo tại bài viết: Thủ tục thay đổi tên khai sinh

 

Điều này được quy định cụ thể tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch 

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

 

Trên thực tế thì để cả bố và mẹ cùng đồng ý đổi họ cho con là không dễ. Vì vậy, bạn nên cân nhắc thật kĩ trước khi thực hiện, tránh "mua dây buộc mình".

 

VIDEO THAM KHẢO

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: