Giải quyết thế nào khi người ủy quyền chết?

Trong thời gian thực hiện hợp đồng thì người ủy quyền chết. Vậy hợp đồng ủy quyền này có chấm dứt hay không?

Căn cứ:

  • Bộ luật dân sự 2015

Nội dung tư vấn

Quy định về chấm dứt hợp đồng như sau

Điều 422. Chấm dứt hợp đồng

Hợp đồng chấm dứt trong trường hợp sau đây:

3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân giao kết hợp đồng chấm dứt tồn tại mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;

Nếu bên ủy quyền chết, mà quan hệ ủy quyền này là một quan hệ nhân thân (đại diện tham gia tố tụng, làm thủ tục hành chính,….) thì hợp đồng ủy quyền sẽ chấm dứt do trường hợp này quan hệ gắn liền với duy nhất cá nhân người ủy quyền

Nhưng nếu quan hệ ủy quyền là một quan hệ tài sản thì hợp đồng ủy quyền vẫn có thể thể tiếp tục (đòi nợ thuê, mua bán,…). Quyền tài sản của người ủy quyền có thể được thừa kế và công việc ủy quyền chưa chấm dứt

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
  3. Quý khách có thể đặt câu hỏi tại Livestream của LSX tại đây để được tư vấn trực tiếp nhất.

VIDEO THAM KHẢO