Lái xe một tay có bị phạt hay không?

Trong khi tham gia giao thông, việc người dân cố tình hay vô ý vi phạm những lỗi về điều khiển phương tiện ngày càng trở nên phổ biến, mà lỗi dễ bắt gặp nhất là việc điều khiển phương tiện xe máy bằng một tay. Trong trường hợp này, liệu người điểu khiển phương tiện có bị xử lý hình sự hay xử lý vi phạm hành chính hay không? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây.

Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ năm 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Nội dung tư vấn:

Nghị định 46/2016/NĐ-CP đã có quy định về mức xử phạt các hành vi vi phạm nguyên tắc điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông, trong đó có những trường hợp điều khiển xe máy bằng một tay. Tuy nhiên, có những trường hợp sẽ bị xử lý hành chính nhưng cũng có những trường hợp thì lại không

Hiện nay, việc người dân tham gia giao thông, điều khiển xe máy bằng một tay, tay kia cầm ô, dù, điện thoại di động,… là hành động thường thấy ở bất kì đâu. Tuy nhiên, hành vi này là một hành vi trái quy định của pháp luật, có thể bị phạt tiền đến 200.000 đồng theo quy định tại Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Ngoài ra, khoản 9 Điều 6 Nghị định này cũng có quy định thêm về hành vi buông cả hai tay khi điều khiển phương tiện xe máy:

9. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;

Theo đó, nếu người điều khiển phương tiện có hành vi buông cả hai tay khi đang điều khiển phương tiện lưu thông trên đường thì sẽ có khả năng bị xử phạt hành chính từ 5 triệu đến 7 triệu đồng cho lỗi này. 

Tuy nhiên, trong nhiều trường hợp ngoài bị phạt tiền thì người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị xem xét các hình phạt bổ sung khác. Cụ thể:

  • Tước Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng đối với hành vi buông cả hai tay khi điều khiển xe. Nếu có tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần lỗi này sẽ bị tước Giấy phép lái xe từ 03 đến 05 tháng và tịch thu phương tiện
  • Tước Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng đối với hành vi sử dụng một tay điều khiển phương tiện thuộc trường hợp quy định tại Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP gây tai nạn giao thông

Mặt khác, việc bắt gặp người dân điều khiển phương tiện nhưng cho một tay trong túi quần và sử dụng tay còn lại để cầm lái là hết sức phổ biến hiện nay. Tuy nhiên, pháp luật nước ta hiện vẫn chưa có chế tài nào quy định đối với trường hợp này. Vì thế, sẽ khá khó khăn khi cần áp dụng mức xử phạt trong trường hợp người điều khiển phương tiện gây ra tai nạn giao thông.

 

Quý khách có thể xem thêm bài viết:

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về các dịch vụ tư vấn pháp lý tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay