Ngoại tình bị xử phạt như thế nào?

Ngày nay, có những người "bất chấp" đã có gia đình vẫn đi ngoại tình với người khác. Dưới khía cạnh pháp lý, hành vi ngoại tình có thể bị xử phạt vi phạm hành chính; vậy mức xử phạt đối với hành vi này như thế nào? Hãy tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X. 

Căn cứ:

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Nghị định 110/2013/NĐ-CP

Nội dung tư vấn:

1. Ngoại tình là hành vi vi phạm pháp luật hôn nhân và gia đình!

Pháp luật Việt Nam không định nghĩa thế nào là ngoại tình. Nhưng theo nghĩa thông thường, đây là hành vi mà người đang có vợ hoặc đang có chồng có quan hệ bất chính thể hiện qua việc có quan hệ tình dục, chung sống với người khác, có tình cảm qua lại với người thứ ba,...

 

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì hành vi ngoại tình đã vi phạm nguyên tắc "Hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng", mà cụ thể là vi phạm nguyên tắc hôn nhân một vợ một chồng mà Luật đã quy định. Bên cạnh đó, nếu ngoại tình mà kết hôn hoặc chung sống như vợ, chồng với người khác thì cũng là một trong những hành vi mà Luật Hôn nhân và gia đình 2014 nghiêm cấm để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014: "Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác".

 

2. Vậy mức xử phạt đối với hành vi ngoại tình như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP thì hành vi ngoại tình có thể bị xử phạt với mức phạt như sau:

 

“Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác”.


Hành vi ngoại tình có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, tùy vào mức độ nghiêm trọng của hành vi. Tuy nhiên, ngưỡng xử phạt này được đánh giá là còn khá thấp và chưa đủ tính chất răn trong thực tế. 
 

Hy vọng bài viết hữu ích đối với bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ