Quên bật xi nhan khi đi đường bị phạt bao tiền?

Tín hiệu xi nhan là một trong những tín hiệu cần thiết của người điều khiển phương tiện giao thông nhằm bảo vệ sự an toàn của bản thân và những người xung quanh bằng việc báo hiệu việc mình sẽ rẽ trái hay rẽ phải cho người tham gia giao thông khác. Tuy nhiên, nhiều người thường quên mất tác dụng của tín hiệu này. Vậy, quên xi nhan phạt bao nhiêu tiền? Hãy tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X.

Căn cứ:

Nội dung tư vấn:

1. Khi nào thì phải bật xi nhan?

Việc dùng đến xi nhan rẽ trái hay rẽ phải được quy định là nghĩa vụ khi người điều khiển phương tiện giao thông là xe máy, xe ô tô khi có sự chuyển làn và hướng xe theo ý chí của người lái. Cụ thể tại Điều 13, 15 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: 

Thứ nhất, Khi chuyển làn đường:

Trên đường được phân thành rất nhiều làn cho các phương tiện khác nhau về vận tốc cho phép. Có những làn đường, các phương tiện chỉ được di chuyển trong làn đường cho phép. Có những làn đường, người điều khiển được lấn làn khác để di chuyển. Như vậy, việc chuyển làn được thực hiện khi có sự cho phép biểu hiện bằng vạch đường. Và lúc này, việc chuyển làn phải được thực hiện bởi tín hiệu xi nhan và phải đảm bảo an toàn. 

Điều 13: Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Thứ hai, Khi chuyển hướng xe:

Bên cạnh việc chuyển làn, thì khi chuyển hướng xe, người điều khiển cũng phải thực hiện xi nhan. Chuyển hướng ở đây có thể là rẽ trái, rẽ phải hoặc hướng ngược lại với hướng ban đầu của mình. Cụ thể được quy định tại Điều 15 Luật giao thông đường bộ 2008: 

Điều 15. Chuyển hướng xe

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

Như vậy, người điều khiện phương tiện xe ô tô, xe máy phải thực hiện báo tín hiệu xi nhan khi muốn thay đổi hướng xe( rẽ phải, rẽ trái, quay đầu xe, vượt xe khác) hoặc khi thực hiện chuyển làn đường để dừng và đỗ xe.

 

2. Mức xử phạt. 

Việc Xử phạt chỉ đặt ra khi người điều khiển phương tiện không thực hiện xi nhan khi thuộc hai trường hợp được quy định ở trên. Căn cứ vào Điều 5, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức xửu phạt sẽ khác nhau tùy thuộc vào tính huống vi phạm, con đường đi mà người điều khiển vi phạm là đường cao tốc hay đường lưu thông thông thường, loại phương tiện điều khiển: Cụ thể: 

  • Thứ nhất, Đối với người điều khiển ô tô:

– Mức xử phạt với hành vi chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước từ 300.000 – 400.000 đồng (điểm a, khoản 2 Điều 5);

– Mức xử phạt với hành vi chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ từ 600.000 – 800.000 đồng (điểm c khoản 3 Điều 5);

– Mức xử phạt với hành vi  chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc từ 800.000 – 1.200.000 đồng nếu (điểm h khoản 4 Điều 5).

Cụ thể tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều này;

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc;

  • Thứ hai, Đối với người điều khiển xe máy:

Mức xử phạt đối với người điều khiển xe máy sẽ nhẹ hơn so với người điều khiển ô tô vì mức nguy hiểm của nó mang lại. 

– Mức xử phạt với hành vi chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước  từ 80.000 đồng – 100.000 đồng nếu (điểm a khoản 2 Điều 5);

– Mức xử phạt với hành vi chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ từ 300.000 – 400.000 đồng nếu (điểm a khoản 4 Điều 6).

Cụ thể được quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm c, Điểm đ, Điểm h, Điểm m Khoản 3; Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i Khoản 4; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 5; Điểm b Khoản 7; Điểm a Khoản 8; Điểm d Khoản 9 Điều này;

Trên đây là mức xử phạt đối với hành vi “quên bật xi nhan” của người tham gia giao thông bằng xe máy, xe ô tô và các phương tiện tương tự khác. 

Hy vọng bài viết có ích cho bạn!

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư hành chính tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay