Thủ tục thay đổi tên khai sinh mới nhất

bởi Luật Sư X
Thủ tục thay đổi tên khai sinh

Việc sửa đổi họ, tên khai sinh đang dần trở nên phổ biến. Một phần là từ những nguyên nhân phát sinh trong cuộc sống; sinh hoạt. Công dân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước công nhận việc đổi tên khai sinh theo các trường hợp luật quy định công nhận việc đổi tên. Vậy đó là những trường hợp nào? Làm sao để tiến hành việc đổi tên?  Luật sư X sẽ hướng dẫn  thực hiện thủ tục đổi tên khai sinh nhanh chóng nhất.

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Dân sự năm 2015.
  • Luật Hộ tịch năm 2014.

Nội dung tư vấn

Quy định pháp luật về việc thay đổi họ, tên giấy khai sinh

Pháp luật quy định việc đổi tên là quyền của mỗi công dân. Nhưng để được công nhận việc đổi họ, tên thì cần đáp ứng các quy định về điều kiện đổi họ, tên của luật.

Các trường hợp được công nhận thay đổi họ

Những trường hợp các cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trên giấy khai sinh; được quy định tại Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015. Bao gồm :

  • Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại.
  • Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ; hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi; hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi. Khi người con nuôi thôi làm con nuôi; và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ; hoặc mẹ đẻ.
  • Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ; hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con.
  • Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình.
  • Thay đổi họ theo họ của vợ; họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài; để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân; hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi.
  • Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ.
  • Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Các trường hợp được công nhận thay đổi tên

Các trường hợp pháp luật công nhận việc đổi tên giấy khai sinh của công dân theo Bộ luật Dân sự gồm: Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn; ảnh hưởng đến tình cảm gia đình; đến danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của người đó.

  • Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi; hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi; và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt.
  • Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ; hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con.
  • Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình.
  • Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài; để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân; hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi.
  • Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính.
  • Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Khi đọc những quy định của pháp luật hiện hành thì có thể thấy; mặc dù thay đổi tên giấy khai sinh là quyền của cá nhân; và thực hiện thủ tục đổi tên cũng không có gì là phức tạp (theo quy định của pháp luật). Tuy nhiên quyền đổi tên này bị hạn chế và giới hạn bởi những lý do như: Tên gây nhầm lẫn; ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, danh dự nhân phẩm … và công dân phải có nghĩa vụ chứng minh những căn cứ mình đưa ra để cán bộ hộ tịch chấp thuận việc thay đổi tên. Mặc dù bản chất thì đổi tên cũng không làm thay đổi quyền hay nghĩa vụ; chỉ đơn giản là cái tên mà thôi. 

Bao nhiêu tuổi được đổi tên khai sinh

Độ tuổi trong thủ tục đổi tên khai sinh rất quan trọng để xác định cơ quan có thẩm quyền thụ lý giải quyết. Việc đổi tên sẽ cần lưu ý một số mốc tuổi để thực hiện thủ tục tại cơ quan đúng thẩm quyền:

  • Dưới 18 tuổi thì việc đổi tên cần sự nhất trí của cha mẹ
    • Dưới 9 tuổi thì cha mẹ được tự do đổi tên cho con
    • Trên 9 tuổi thì đổi tên cần sự nhất trí của con
  • Con cái đổi họ thì chỉ được lựa chọn giữa họ bố hoặc họ mẹ
  • Trên 14 tuổi thì thực hiện đổi tên tại Phòng Tư pháp – UBND cấp Huyện
  • Dưới 14 tuổi thì thực hiện đổi tên tại Phòng Tư pháp – UBND cấp Phường/xã

Thủ tục đổi tên giấy khai sinh theo pháp luật quy định

Để thay đổi tên giấy khai sinh thì cần tuân theo các trình tự, thủ tục được Luật Hộ tịch quy định như sau:

Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ

  • Người yêu cầu thay đổi họ, tên chuẩn bị Tờ khai cải chính hộ tịch theo mẫu quy định (tại Thông tư 15/2015/TT-BTP; sửa đổi bởi Công văn 1288/HTQTCT-HT ngày 15/9/2016).
  • Giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.
  • Bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi họ, tên.
  • Các giấy tờ có liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi họ, tên của người đó.
  • Nếu khách hàng sử dụng dịch vụ đổi tên giấy khai sinh tại huyện Mỹ Đức của chúng tôi. Luật sư X sẽ hỗ trợ khách hàng thực hiện bước này.

Bước 2. Nộp hồ sơ

Người yêu cầu nộp hồ sơ đã chuẩn bị tại Ủy ban nhân dân cấp xã; phường; thị trấn nơi đã đăng ký khai sinh cho công dân.

Bước 3: Nhận kết quả

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ; nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở; công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch; cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch; và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu. Sau đó, ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc. Trường hợp đăng ký thay đổi họ, tên không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây; thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản; kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây; để ghi vào Sổ hộ tịch. Quy trình đổi tên mà pháp luật quy định trông có vẻ đơn giản nhưng trên thực tế là rất khó, phức tạp. Vì có rất nhiều trường hợp công dân đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ; giấy tờ nhưng vẫn bị cơ quan hộ tịch từ chối việc đổi họ, tên khai sinh. Có những trường hợp được pháp luật quy định; có những hợp lại không có quy định cụ thể dẫn đến việc thực hiện đổi tên khai sinh khó khăn hơn. Với nhiều năm kinh nghiệm; Luật sư X đều có thể tiếp nhận việc đổi tên của khách hàng với các lý do khác nhau; và đảm bảo hỗ trợ khách hàng hết sức trong khả năng Xem thêm: Dịch vụ đổi tên khai sinh tại huyện Đông Đa

Dịch vụ đổi tên khai sinh của Luật sư X

  • Dịch vụ thay đổi họ;
  • Dịch vụ thay đổi tên khai sinh;
  • Dịch vụ thay đổi tên khai sinh cho con;
  • Dịch vụ thay đổi tên khai sinh cho người chuyển giới;
  • Dịch vụ thay đổi tên khai sinh vì tên xấu

Khi quý khách thực sự đã tham khảo, mong muốn thay đổi tên khai sinh của mình. Hãy liên hệ với tôi ngay để được tư vẫn và hỗ trợ hiệu quả về dịch vụ đổi tên khai sinh theo số máy: 0833.102.102

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm