Vẽ sơn, ném bẩn lên nhà người khác sẽ bị phạt nặng

Xã hôi cần lên án, đấu tranh mạnh mẽ đối với hành vi ấu dâm đang xuất hiện ngày càng nhiều thời gian gần đây. Tuy nhiên, một số đối tượng đã có những hành vi quá khích khi đã vẽ sơn ném chất bẩn vào nhà, lên cổng của nhà ông Linh (người đang gây phẫn nộ cho dư luận với hành vi dâm ô bé gái trong thang máy). Hành vi này không những không phải là sự lên án đúng đắn, mà còn có thể sẽ phải chịu những chế tài xử lý thích đáng. Qua bài viết này, LSX sẽ giúp các bạn tham khảo về việc vẽ sơn ném bẩn lên nhà người khác sẽ bị phạt nặng

Căn cứ:

Nội dung tư vấn

Những hành vi đấu tranh, lên án quá khích sẽ bị xử lý thế nào?

Sáng nay, báo chí đưa tin việc nhà ông Linh bị vẽ sơn ném bẩn và ghi chữ “Ấ DÂM”. Những hành vi này có thể bị quy vào hành vi làm mất trật tự công cộng. Cụ thể hành vi ném chất thải vào nhà người khác có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 1 đến 2 triệu đồng theo qui định tại Khoản 2 Điều 7 Luật xử lý vi phạm hành chính: 

Điều 7. Vi phạm qui định về giữ gìn vệ sinh chung

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây

a) Đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc, nơi sản xuất, kinh doanh của người khác. 

Còn đối với hành vi sơn lên cổng nhà người khác, nếu tài sản bị hư hại được xác định dưới 2 triệu đồng, thì căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 15 Luật xử lý vi phạm hành chính thì có thể bị phạt tiền từ 2 tới 5 triệu đồng. Cụ thể:

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây

a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác.

Nếu trường hợp tài sản bị phá hoại có trị giá từ 2 triệu đồng trở lên. Người đó có thể sẽ bị truy cứu trách nhậm hình sự theo quy định tại Điều 178 BLHS 2015. Cụ thể:

Điều 178. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

c) Tài sản là bảo vật quốc gia;

d) Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

đ) Để che giấu tội phạm khác;

e) Vì lý do công vụ của người bị hại;

g) Tái phạm nguy hiểm,

3.Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

4. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, tùy vào hậu quả và giá trị của tài sản bị hư hại, và xét xem có tính tổ chức hay không. Người phạm tội có thể phải chịu mức phạt cao nhất tới 7 năm tù. Ngoài ra còn phải chịu những hình phạt bổ sung như phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề. Do đó, hãy lên án và đấu tranh những điều sai trái một cách đúng pháp luật và văn minh để tránh vi phạm pháp luật nhé.

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay

 

 

Từ khóa: ,