Hộ chiếu hết hạn khi đang ở nước ngoài thì phải làm sao?

bởi Cẩm Tú

Kính thưa Luật sư. Tính đến nay tôi đã sinh sống và là việc tại Hàn Quốc được 3 năm. Nay tôi dự định về Việt Nam vào tháng 9 này nhưng hộ chiếu lại hết hạn. Giờ tôi đang rất bối rối với trường hợp này. Luật sư tư vấn giúp tôi; Hộ chiếu hết hạn khi đang ở nước ngoài thì phải làm sao? Thủ tục ra sao? Mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin cảm ơn!

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Để giải đáp thắc mắc của mình; mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X nhé.

Căn cứ pháp lý

Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019

Hộ chiếu là gì?

Căn cứ khoản 3 Điều 2 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam:

3. Hộ chiếu là giấy tờ thuộc quyền sở hữu của Nhà nước, do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp cho công dân Việt Nam sử dụng để xuất cảnh, nhập cảnh, chứng minh quốc tịch và nhân thân.

Hộ chiếu hết hạn khi đang ở nước ngoài thì phải làm sao?

Theo quy định, hộ chiếu phổ thông chỉ khi còn hạn thì mới được cấp lại, còn nếu hết hạn thì bạn phải làm thủ tục cấp mới. Vì thế, trong trường hợp hộ chiếu hết hạn khi đang ở nước ngoài thì công dân cần làm thủ tục cấp mới hộ chiếu.

Công dân có thể có thể trực tiếp đến Đại sứ quán Việt Nam tại nước sở tại hoặc thông qua đường bưu điện để xin cấp mới hộ chiếu. Cụ thể, trong tường hợp đang hỏi, bạn có thể đến Đại sứ quán Việt Nam tại Hàn Quốc để làm thủ tục. Để có kết quả sớm hơn, người thân ( bố, mẹ, anh chị,…) của bạn ở tại Việt Nam có thể nộp Tờ khai đề nghị xác nhận nhân sự (theo mẫu) tại Cục Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an và yêu cầu Cục Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an thông báo cho Đại sứ quán Việt Nam tại Hàn Quốc để cấp hộ chiếu mới thay thế cho bạn.

Điều kiện xin cấp hộ chiếu mới khi ở nước ngoài

– Người đề nghị cấp hộ chiếu là người còn quốc tịch Việt Nam. Trong trường hợp những người Việt Kiều đã xin thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bị mất quốc tịch Việt Nam thì họ sẽ bị từ chối cấp hộ chiếu.

– Hộ chiếu cũ đến đã hết hạn và không còn giá trị. Bởi nếu hộ chiếu cũ còn hạn nhưng bị thất lạc thì bắt buộc phải khai báo với cảnh sát và Đại sứ quán hoặc Lãnh sự quán Việt Nam.

Hồ sơ xin cấp mới hộ chiếu khi ở nước ngoài

Hộ chiếu hết hạn khi đang ở nước ngoài thì phải làm sao?
Hộ chiếu hết hạn khi đang ở nước ngoài thì phải làm sao?

Căn cứ khoản 2 Điều 15 và khoản 1 Điều 16 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam:

Hồ sơ xin cấp mới hộ chiếu khi ở nước ngoài bao gồm:

  • Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi;
  • Hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu; trường hợp hộ chiếu bị mất phải kèm đơn báo mất hoặc thông báo về việc đã tiếp nhận đơn của cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 28 của Luật này;
  • Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất;
  • Bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi. Trường hợp bản chụp không có chứng thực thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.
  • Tờ khai theo mẫu đã điền đầy đủ thông tin
  • 02 ảnh chân dung

Thủ tục xin cấp hộ chiếu mới khi ở nước ngoài

Căn cứ Điều 16 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam:

Bước 1: Nộp hồ sơ

Người đề nghị cấp hộ chiếu nộp hồ sơ và xuất trình hộ chiếu Việt Nam hoặc giấy tờ tùy thân do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

Trường hợp không có hộ chiếu Việt Nam, giấy tờ tùy thân do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp thì xuất trình giấy tờ tùy thân do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp và giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ làm căn cứ để xác định quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật về quốc tịch.

Bước 2: ​​Cơ quan đại diện xem xét giải quyết.

Cơ quan đại diện xem xét hồ sơ, cấp hộ chiếu cho đương sự trong thời hạn 05 ngày làm việc. Nếu hồ sơ chưa đủ căn cứ để cấp hộ chiếu thì đề nghị đương sự khai báo cụ thể các yếu tố nhân sự cùng với các thông tin liên quan và điện về Cục Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an hoặc Cơ quan đại diện Việt Nam đã cấp hộ chiếu để xác minh. Cơ quan đại diện quyết định việc cấp lại hộ chiếu trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận được trả lời của các cơ quan nói trên.

Bước 3: Nhận kết quả

Nhận kết quả trực tiếp tại trụ sở cơ quan đại diện. Đối với trường hợp đề nghị cấp lại hộ chiếu, có thể nhận qua bưu điện; hoặc nếu muốn ủy quyền cho người khác nhận thay, thì người được ủy quyền khi đến nhận hộ chiếu phải xuất trình giấy tờ tùy thân, nộp giấy biên nhận hồ sơ và giấy ủy quyền.

Hộ chiếu hết hạn có bị phạt không?

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “Hộ chiếu hết hạn khi đang ở nước ngoài thì phải làm sao?” . Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo công văn xin tạm ngừng kinh doanh; Công văn xác nhận không nợ thuế để đấu thầu; trích lục hồ sơ đất; tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân; Tra cứu quy hoạch xây dựng; dịch vụ đăng ký bảo hộ thương hiệu . Hoặc muốn sử dụng dịch vụ dịch vụ đăng ký bảo hộ thương hiệu; dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận. Liên hệ hotline: 0833.102.102.

Có thể bạn quan tâm

Câu hỏi thường gặp

Thời hạn của hộ chiếu là bao lâu?

Theo Luật Xuất nhập cảnh, thời hạn của hộ chiếu được quy định như sau:
Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm và không được gia hạn;
Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 năm và không được gia hạn;
Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.
Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có thời hạn từ 01 năm đến 05 năm; có thể được gia hạn một lần không quá 03 năm.

Lệ phí xin cấp hộ chiếu tại nước ngoài?

Hộ chiếu phổ thông, hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ, mức thu lệ phí 70 USD/quyển; hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn, mức thu 35 USD/quyển.

Hộ chiếu sắp hết hạn có được xuất cảnh không?

Thông thường hộ chiếu phổ thông có giá trị trong 10 năm nếu người sở hữu hơn 16 tuổi, và 5 năm với người dưới 16 tuổi. Hộ chiếu còn hạn dưới 6 tháng sẽ được coi là hết hạn, không còn giá trị hiệu lực. Vì vậy Hộ chiếu sắp hết hạn không được xuất cảnh

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm