Mức xử phạt tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar?

bởi Trúc Hà
Mức xử phạt tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar?

Chào Luật sư X, gần đây khi đọc tin tức trên các trang mạng xã hội thì tôi thấy có rất nhiều vụ quán bar, quán karaoke tổ chức nhảy thoát y cho khách và bị xử phạt. Tôi thắc mắc không biết nhảy thoát y có vi phạm pháp luật không và nếu tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar thì mức xử phạt cho hành vi này là như thế nào? Xin được tư vấn. Tôi xin cảm ơn.

Chào bạn, để giải đáp thắc mắc hãy cùng Luật sư X tìm hiểu qua bài viết sau nhé.

Căn cứ pháp lý

Kinh doanh quán bar cần đáp ứng những điều kiện nào?

Quán bar có thể hiểu là quán nước có quầy bar, được phục vụ tại chỗ các thức uống chứa cồn (như bia, rượu…). Ngoài đồ uống, các quầy bar cũng phục vụ những bữa ăn nhẹ. Một số quán bar ngoài phục vụ thức uống và thức ăn còn có thêm các loại hình giải trí trên sân khấu, chẳng hạn như một ban nhạc sống, diễn viên hài, vũ công, hoặc vũ nữ thoát y. Các quán bar có nhiều hình thức kinh doanh khác nhau. Nên sẽ có một số điều kiện được đưa ra khi kinh doanh quán bar:

– Kinh doanh quán bar sẽ gây ra tiếng ồn lớn, do vậy quán bar phải cách trường học bệnh viện, cơ sở tôn giáo, cơ quan hành chính, từ 200m2 trở lên.
– Đảm bảo các điều kiện về phòng cháy chữa cháy, nổ.

– Người điều hành hoạt động trực tiếp tại quán Bar phải có trình độ trung cấp chuyên ngành văn hóa nghệ thuật trở lên Phù hợp với từng quy hoạch quán Bar của từng địa phương.

– Phải có giấy phép cơ đủ điều kiện An toàn vệ sinh thực phẩm kinh doanh dịch vụ ăn uống trong quán bar.

– Thời gian không được hoạt động tính từ 24h đêm hôm trước đến 8h sáng hôm sau.

– Nếu quán bar kinh doanh thêm các dịch vụ khác như : bán rượu lẻ, phục vụ ca múa nhạc, hài kich, múa cột, … thì phải có giấy đăng ký kinh doanh của từng lĩnh vực khác nhau.

Nhảy thoát y có được xem là hành vi trình diễn khiêu dâm không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP có quy định như sau: “Trình diễn khiêu dâm quy định tại khoản 1 Điều 147 của Bộ luật Hình sự là hành vi dùng cử chỉ, hành động, lời nói, chữ viết, ký hiệu, hình ảnh, âm thanh nhằm kích thích tình dục người dưới 16 tuổi; phô bày bộ phận sinh dục, bộ phận nhạy cảm, khỏa thân, thoát y hoặc thực hiện các động tác mô phỏng hoạt động tình dục (bao gồm giao cấu, thủ dâm và các hành vi tình dục khác) dưới mọi hình thức”.

Như vậy. với quy định nêu trên thì hành vi thoát y được xếp vào hành vi trình diễn khiêu dâm.

Mức xử phạt tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar?
Mức xử phạt tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar?

Tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar có thể bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo quy định tại Khoản 5, Khoản 6 Điều 16 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định về mức xử phạt hành vi vi phạm về hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng như sau:

  1. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức cho khách nhảy múa thoát y hoặc tổ chức hoạt động khác mang tính chất đồi trụy tại cơ sở kinh doanh dịch vụ vũ trường, cơ sở kinh doanh dịch vụ karaoke, cơ sở lưu trú du lịch, nhà hàng ăn uống, giải khát hoặc nơi tổ chức hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng khác.
  2. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tước quyền sử dụng giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường từ 18 tháng đến 24 tháng đối với hành vi quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều này.

Theo Điều 5 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền và thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức:

  1. Mức phạt tiền tối đa đối với một hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa là 50.000.000 đồng đối với cá nhân và 100.000.000 đồng đối với tổ chức. Mức phạt tiền tối đa đối với một hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực quảng cáo là 100.000.000 đồng đối với cá nhân và 200.000.000 đồng đối với tổ chức.
  2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II và Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, điểm c khoản 4, điểm a khoản 5 và khoản 6 Điều 6; các điểm c, đ, e và g khoản 4 Điều 8; các khoản 1, 2 và 3 Điều 9; Điều 10; điểm a khoản 2, các khoản 3, 5 và 6, các điểm a, b, c và d khoản 7 Điều 14; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 21; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 23; khoản 1 Điều 24; các Điều 30, 38, 39 và 40 Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức.
  3. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.
  4. Thẩm quyền phạt tiền của các chức danh có thẩm quyền xử phạt quy định tại Chương IV Nghị định này là thẩm quyền áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân; thẩm quyền phạt tiền đối với tổ chức gấp 2 lần thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, theo quy định trên khi tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar thì cá nhân tổ chức sẽ bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Với tổ chức thì mức phạt này sẽ từ 80.000.000 đến 100.000.000 đồng.

Ngoài ra, còn bị tước quyền sử dụng giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường từ 18 tháng đến 24 tháng.

Tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán chủ quán bar bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điều 27 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định hành vi lợi dụng kinh doanh, dịch vụ để hoạt động mua dâm, bán dâm, như sau:

  1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng việc mua dâm, bán dâm và các hoạt động tình dục khác làm phương thức kinh doanh.
  2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người đứng đầu, người đại diện theo pháp luật, người được giao quản lý cơ sở kinh doanh, dịch vụ để xảy ra hoạt động mua dâm, bán dâm, khiêu dâm, kích dục ở cơ sở do mình quản lý.
  3. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này;

b) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

  1. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

Theo đó, theo quy định trên, nếu để xảy ra tình trạng tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar thuộc phạm vi quản lý của mình thì chủ quán bar có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Ngoài ra, còn bị tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự từ 06 tháng đến 12 tháng.

Có thể bạn quan tâm

Thông tin liên hệ Luật Sư X

Trên đây là bài viết Luật sư X tư vấn về “Mức xử phạt tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar?” Hy vọng bài viết có ích cho độc giả. Đội ngũ luật sư của Công ty Luật sư X luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc liên quan đến Thủ tục đăng ký giải chấp sổ đỏ… của bạn. Nếu có những vấn đề nào chưa rõ cần được tư vấn thêm quý độc giả hãy liên hệ ngay tới hotline 0833.102.102. để được các chuyên gia pháp lý của Luật sư X tư vấn trực tiếp.

Hoặc qua các kênh sau:

FaceBook: www.facebook.com/luatsux
Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux

Câu hỏi thường gặp

Những ai có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar?

Theo quy định tại điều 71 Nghị định 38/2021/NĐ-CP thì những người sau đây có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar: Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp, Chánh Thanh tra của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Bộ đội biên phòng.

Cơ quan nào có thẩm quyền tiếp nhận đơn tố cáo về hành vi tổ chức nhảy thoát y?

Nếu phát hiện những nơi có hành vi tổ chức nhảy thoát y trái pháp luật, bạn có thể gửi đơn tố giác hoặc trực tiếp đến cơ quan điều tra; viện kiểm sát; tòa án hoặc cơ quan khác nơi xảy ra tội phạm hoặc nơi phát hiện tội phạm hoặc nơi người có hành vi vi phạm cư trú để tố giác về hành vi trên.

Tổ chức cho khách nhảy múa thoát y trong quán bar có bị phạt tù không?

Theo quy định tại Khoản 5, Khoản 6 Điều 16 Nghị định 38/2021/NĐ-CP thì cá nhân, tổ chức sẽ bị xử phạt hành chính vì áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường. Ngoài ra, pháp luật chưa có quy định về mức phạt tù đối với hành vi vi phạm trên.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm