Chủ trọ tự ý vào phòng trọ và đòi tăng tiền phòng có vi phạm pháp luật?

bởi VuThuyDuong
Chủ trọ tự ý vào phòng trọ và đòi tăng tiền phòng có vi phạm pháp luật?

Tình huống: Trong thời gian về quê nghỉ dịch, em được bạn cạnh phòng thông tin về việc chủ trọ có tự ý vào phòng trọ em 2 lần. Lần thứ nhất chị vào lấy bóng đèn trong nhà vệ sinh. Lần thứ hai chị nói vào kiểm tra xem phòng có bị chuột hay ẩm mốc gì không. Ngoài ra chủ trọ còn yêu cầu tăng tiền nhà từ 3 triệu đồng (kí trong hợp đồng) lên 4 triệu đồng. Và chủ trọ còn dọa nếu không đóng đủ tiền nhà sẽ thay khóa và giữ đồ đạc của em. Mong Luật sư X sẽ giải đáp giúp em chủ trọ đã làm sai những gì đưa ra hướng giải quyết ạ.

Căn cứ pháp lý

Trả lời tư vấn

Chủ trọ tự ý vào phòng của bạn hai lần và tháo bóng đèn trong nhà vệ sinh

Đối với trường hợp này, theo quy định tại  Điều 22 Hiến pháp 2013 quy định:

“Công dân có quyền có nơi ở hợp pháp.

Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở. Không ai được tự ý vào chỗ ở của người khác nếu không được người đó đồng ý.

Việc khám xét chỗ ở do luật định.”

Theo đó, việc tự ý xâm phạm chỗ ở của người khác là trái quy định của Hiến pháp 2013. Bên cạnh đó, Điều 158 Bộ luật hình sự 2015 cũng quy định về trường hợp tự ý xâm phạm chỗ ở hợp pháp của công dân: “1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

… d) Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp.”

Như vậy, người chủ nhà có hành vi tự ý vào phòng trọ của bạn bạn thì người này có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định Bộ luật hình sự 2015. Để đảm bảo quyền lợi cho bạn bạn, bạn của bạn nên tới trực tiếp cơ quan công an cấp huyện nơi người chủ nhà đang cư trú để giải quyết.

Chủ trọ yêu cầu tăng tiền phòng so với mức kí trong hợp đồng

Về vấn đề hợp đồng cho thuê phòng trọ này. Hiện nay, pháp luật chưa có quy định cụ thể liên quan. Việc thực hiện vấn đề này trên thực tế chủ yếu dựa vào sự thỏa thuận giữa các bên và hợp đồng thuê phòng mà hai bên đã kí kết. 

Trong trường hợp của bạn, hợp đồng hai bên đã thảo thuận và kí kết với mức 3 triệu đồng/1 tháng. Tuy nhiên trong thời gian bạn về quê thì chủ trọ yêu cầu tăng mức thuê lên 4 triệu đồng/1 tháng.

Như vậy, chủ trọ đã vi phạm quy định trong hợp đồng. Nếu trong hợp đồng có quy định về phạt hợp đồng thì chủ trọ sẽ bị phạt theo quy định của hợp đồng.

Chủ trọ dọa nếu không đóng đủ tiền sẽ thay khóa và giữ đồ đạc

Điều 172 Bộ luật hình sự 2015 có quy định về tội công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác: “ Người nào công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

… c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại”.

Trong trường hợp của bạn, nếu người chủ thay khóa ngăn cản vào phòng, cố ý giữ đồ đạc thì bạn có thể đến trình báo với cơ quan công an để yêu cầu được giải quyết.

Việc chủ trọ không cho bạn vào nhà khi hợp đồng thuê nhà giữa bạn và chủ trọ vẫn còn hiệu lực là vi phạm hợp đồng cho thuê phòng trọ. Bạn có thể kiện chủ trọ ra Tòa án nhân dân cấp huyện để yêu cầu giải quyết.

Cách xử lý tình huống

Bạn nên gặp mặt và đàm phán với chủ trọ trước khi trình báo cơ quan công an. Đó là cách giải quyết vấn đề một cách nhanh chóng và đỡ tốn kém về chi phí.

Nếu chủ trọ và bạn không đạt được sự thỏa thuận, chủ trọ nhất quyết không đồng ý thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp huyện. Bạn yêu cầu Tòa giải quyết việc chủ trọ đã vi phạm hợp đồng và trình báo với cơ quan công an để yêu cầu giải quyết những hành vi vi phạm của chủ trọ như đã nói ở trên.

Thông tin liên hệ:

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư X về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ đến hotline để được hỗ trợ.

Liên hệ hotline: 0833.102.102

  1. FaceBook: www.facebook.com/luatsux
  2. Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
  3. Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux
Các biện pháp xử lý khi vi phạm hợp đồng?

Tùy theo tính chất sự việc, bạn có thể lựa chọn một hoặc các biện pháp sau:
– Thương lượng – hòa giải
– Yêu cầu Tòa án hoặc Trọng tài thương mại giải quyết
– Yêu cầu Cơ quan điều tra, Viện Kiểm sát xem xét khởi tố vụ án hình sự

Các điều kiện khởi kiện vụ án dân sự ?

– Chủ thể có quyền khởi kiện;
– Vụ việc thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án;
– Vụ việc chưa được giải quyết bằng bản án; quyết định có hiệu lực pháp luật nào của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền.

Bồi thường thiệt hại khi chủ trọ vào phòng cần yêu cầu như thế nào?

Căn cứ để tiến hành buộc bồi thường thiệt hại cần có các điều kiện sau mà không phụ thuộc vào bên vi phạm có bị phạt vi phạm hay không:
– Có hành vi vi phạm hợp đồng;
– Có thiệt hại thực tế;
– Hành vi vi phạm hợp đồng là nguyên nhân trực tiếp gây ra thiệt hại.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm