18

Th 06

Hủy hợp đồng mua bán đất có phải chịu phạt cọc hay không

Hủy hợp đồng mua bán đất có phải chịu phạt cọc hay không

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận

Nhà em có mua đất của ông B. Khi bán gia đình ông B là người cần bán và đến hỏi bán cho nhà e với giá 70 triệu đồng. Nhà em đồng ý mua và mang 50 triệu sang nhà ông B để làm giấy tờ ( giấy tờ viết tay) đặt cọc trước 50tr có ghi rõ và ghi thêm làm được sang tên sổ đỏ thì trả nốt số tièn còn lại 20 triệu đồng. Chữ kí đầy đủ của gia đình ông B và quay clip các cuộc giao dịch. Nhưng đến bây giờ nhà ông B có các bác, các chú không cho bán nên đã đến và đòi lại đất và trả số tiền cọc , huỷ hợp đồng đặt cọc. Vậy cho em hỏi:

1. Hợp đồng nhà em làm có phải là giấy tờ đặt cọc hay không. Vì trong đơn ghi rõ tên đơn. Và tiền đặt cọc. Có hẹn lấy sổ đỏ trả nốt. Có nhiều clip đầy đủ.

2. Nhà em được bồi thường số tiền tương đương tiền đặt cọc khi nhà ông B huỷ hợp đồng hay không?

 

Trả lời:

 

Căn cứ:

  • Bộ luật dân sự

 

Nội dung tư vấn

Trong trường hợp của bạn, nếu bạn đã có thỏa thuận đặt cọc và ghi rõ trong hợp đồng thì đây được xem là hợp đồng đặt cọc. Quyền và nghĩa vụ các bên sẽ được thực hiện theo quy định của pháp luật về đặt cọc

Điều 328. Đặt cọc

1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

 

Trong luật có quy định rõ là nếu bên mua không tiếp ục thực hiện hợp đồng mua bán thì phải chịu mất khoản tiền cọc. Như vậy nhà bạn sẽ nhận được khoản tiền cọc trong trường hợp này

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
  3. Quý khách có thể đặt câu hỏi tại Livestream của LSX tại đây để được tư vấn trực tiếp nhất.

 

VIDEO THAM KHẢO

popup

Số lượng:

Tổng tiền: