Ly thân có được quen người khác không?

bởi Lò Chum
Ly thân có được quen người khác

Thưa Luật sư, em và vợ đã ly thân với nhau được thời gian rồi; trong lúc ly thân em có quen một bạn; cùng làm và nảy sinh tình cảm với nhau. Vậy Luật sư cho em hỏi em và vợ đang ly thân như vậy; thì em yêu người khác có được không? Mong Luật sư giải đáp.

Trong thực tiễn hiện nay có rất nhiều vợ chồng xảy ra tình trạng ly thân với nhau; đối với sự kiện này pháp luật Việt Nam chưa có những quy định chi tiết về vấn đề này; chính vì thế nó đặt ra rất nhiều câu hỏi cho những người; trong cảnh ngộ như vậy một trong số đó là câu hỏi: Ly thân có được quen người khác không?. Để trả lời cho câu hỏi này hãy cùng tham khảo qua bài viết dưới đây của Luật sư X nhé!

Căn cứ pháp lý

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Ly thân có được quen người khác không?

Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam năm 2014 không ghi nhận sự có mặt pháp lý của khái niệm ly hôn. Thế nhưng, dựa vào những gì mà dân gian truyền miệng hay cách hiểu của phần lớn người dân thì:

  • Ly thân là việc hai vợ chồng sống riêng, không chung sống và sinh hoạt cùng nhau; mà các cặp vợ chồng lựa chọn để giảm thiểu tối đa những căng thẳng, mâu thuẫn vợ chồng.
  • Trong khoảng thời gian vợ chồng sống ly thân chính là cơ hội để các bên có thể suy ngẫm; về cuộc hôn nhân của mình, để sửa chữa, thay đổi và cho nhau cơ hội đoàn tụ; tiếp tục chung sống cùng nhau.
  • Khi ly thân không chấm dứt mối quan hệ pháp lý giữa hai vợ chồng; mà giữa các bên vẫn còn đầy đủ các quyền và nghĩa vụ về con cái và tài sản chung.

Chung sống như vợ, chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng. Do đó, để đảm bảo nguyên tắc hôn nhân một vợ, một chồng. Luật Hôn nhân và gia đình nghiêm cấm người đang có vợ, có chồng kết hôn; hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ; chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ, chồng với người đang có vợ, có chồng.

Cho dù hai bên vợ chồng đã xảy ra việc ly thân nhưng lúc này, quan hệ hôn nhân; giữa hai người vẫn chưa chấm dứt, hai người vẫn được pháp luật bảo hộ; và coi là vợ chồng về mặt pháp lý. Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, quan hệ vợ chồng chỉ thật sự chấm dứt; và kết thúc khi có quyết định ly hôn có hiệu lực pháp luật của Tòa án. 

Thực tế, khi bạn yêu người khác mà không thể hiện hành động hay lời nói của mình; trong thời gian chung sống, không có mâu thuẫn, đó chỉ là hành động ngoại tình; và không ai có thể ngăn cản, quản lý bạn vì đó chỉ là suy nghĩ trong đầu bạn.

Tuy nhiên, khi bạn có tình cảm với người khác và thể hiện nó bằng những hành động cụ thể; như sống thử, các mối quan hệ … đó không còn là hành vi bạn có thể tự do thực hiện.

Như vậy, trong thời gian hai vợ chồng ly thân, vợ hoặc chồng; mà lại có quan hệ tình cảm với một người khác; và thậm chí là thực hiện việc chung sống như vợ chồng với người khác; thì được coi là hành vi ngoại tình, vi phạm chuẩn mực đạo đức giữa vợ; chồng và vi phạm pháp luật của Việt Nam. Bởi vậy, câu trả lời là không được yêu người khác khi ly thân.

Ly thân có được quen người khác không?
Ly thân có được quen người khác

Hành vi quen người khác khi ly thân xử lý như thế nào?

Việc xác định hành vi yêu người khác trong khi quan hệ hôn nhân chưa chấm dứt; sẽ chịu xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP; quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ; hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng; hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người; mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ; mẹ kế với con riêng của chồng;”

Theo quy định tại Điều 182, Bộ luật hình sự 2015:

“1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác; hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn; hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một; trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm; hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống; như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.”

Như thế, căn cứ vào hậu quả nghiêm trọng mà hành vi vi phạm chế độ một vợ; một chồng có thể bị phạt ở mức phạt cao nhất là 06 tháng đến 03 năm tù; và thấp nhất là từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Như vậy, ngoại tình của bạn trong thời gian ly thân là một hành vi bất hợp pháp; và bị cấm. Do đó, nó có thể gây bất lợi cho bạn về quyền sở hữu; hoặc quyền nuôi con khi bạn thực sự ly hôn.

Nếu ly thân lâu dài có thể coi là giai đoạn hôn nhân sắp sụp đổ, cả hai vợ chồng; không còn muốn xây dựng hay bắt đầu một mối quan hệ mới; không còn quan tâm đến cuộc hôn nhân cũ. Bạn có thể thương lượng với chồng cũ để giải quyết ly hôn theo; Điều 55 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014. Và nếu chồng cũ của bạn không đồng ý đàm phán; bạn có thể nộp đơn xin ly hôn một phía. dựa trên khoản 1; Điều 56 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về; “Ly thân có được quen người khác”. Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; giải thể công ty tnhh 2 thành viên tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân; đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh; dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự hà nội của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833.102.102.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Câu hỏi thường gặp:

Ly hôn đơn phương mất bao nhiêu tiền?

Theo quy định hiện nay thì số tiền tạm ứng án phí trong vụ án ly hôn không có giá ngạch mà bạn phải nộp là 300.000 đồng. Đối với ly hôn có tranh chấp tài sản thì tiền tạm ứng án phí phải nộp bằng 50% số tiền án phí phải nộp tính trên giá trị tài sản tranh chấp. Tiền tạm ứng án phí phúc thẩm vụ án ly hôn bằng tiền án phí phúc thẩm.
Án phí ly hôn phúc thẩm: Là án phí mà đương sự phải chịu khi có yêu cầu kháng cáo bản án sơ thẩm để giải quyết lại vụ án theo thủ tục phúc thẩm. Mức án phí ly hôn phúc thẩm hiện nay theo quy định là 300.000 đồng.

Thời gian ly thân bao lâu thì có thể tiến hành thủ tục ly hôn?

Quy định pháp luật không đặt ra bao nhiêu lâu các bạn mới có thể được ly hôn khi đang ly thân. Trong trường hợp này bạn chỉ cần chứng minh đời sống vợ chồng bạn đang lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được thì cơ quan nhà nước đã thực hiện thủ tục ly hôn cho hai vợ chồng bạn rồi.
Về vấn đề cấp dưỡng, pháp luật hôn nhân và gia đình cũng không có quy định cụ thể mức dưỡng là bao nhiêu, việc này sẽ được cơ quan Tòa án xác định dựa trên thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm