Mẫu hợp đồng thuê nhà xưởng cá nhân mới năm 2022

bởi TranQuynhTrang
Mẫu hợp đồng thuê nhà xưởng cá nhân mới năm 2022

Xin chào Luật sư X. Công ty tôi có hợp đồng gia công xuất khẩu hàng hóa với nước ngoài, với hàng hóa số lượng lớn nhưng do diện tích nhà xưởng hạn chế nên chúng tôi muốn thuê nhà xưởng cá nhân khác để để hàng hóa. Tôi có thắc mắc quy định pháp luật về hợp đồng thuê nhà xưởng cá nhân hiện nay như thế nào? Bên cạnh đó, pháp luật có quy định gì về việc sử dụng kho thuê bên ngoài không? Nếu có quy định, Công ty cần làm thủ tục gì để hợp pháp hoá việc sử dụng kho đó? Mong được Luật sư giải đáp, tôi xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật sư X. Tại bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc cho bạn. Hi vọng bài viết mang lại nhiều điều bổ ích đên bạn đọc.

Căn cứ pháp lý

Quy định cấp phép xây dựng nhà xưởng tại Việt Nam như thế nào?

Mỗi cá nhân hoặc tổ chức khi muốn tiến hành xây dựng nhà xưởng tại Việt Nam đều phải được cấp phép xây dựng từ các cơ quan có thẩm quyền theo đúng quy định của pháp luật.

Cá nhân hoặc tổ chức muốn hoàn thành thủ tục xin cấp phép xây dựng nhà xưởng, kho chứa hàng,…thì cần phải đáp ứng được các điều kiện sau đây: 

– Thuộc đối tượng được cấp phép xây dựng (Điều 89 Luật Xây dựng 2014).

– Đủ điều kiện được cấp phép xây dựng (từ Điều 91 Luật Xây dựng 2014 đến Điều 94 Luật Xây dựng 2014).

– Khu vực xây dựng nhà xưởng phải được chuyển mục đích sử dụng đất hợp lý (Điều 57 Luật Đất đai 2013).

Thuê kho bên ngoài để lưu giữ hàng gia công xuất khẩu cần đáp ứng điều kiện gì?

Căn cứ theo quy định tại Điều 56 Thông tư 38/2015/TT-BTC (sửa đổi bởi khoản 36 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC) quy định về thông báo cơ sở gia công, sản xuất hàng hóa xuất khẩu; nơi lưu giữ nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị, sản phẩm xuất khẩu; hợp đồng, phụ lục hợp đồng gia công, cụ thể như sau:

Thông báo cơ sở gia công, sản xuất hàng hóa xuất khẩu; nơi lưu giữ nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị, sản phẩm xuất khẩu; hợp đồng, phụ lục hợp đồng gia công

1. Thông báo cơ sở gia công, gia công lại, cơ sở sản xuất hàng hóa xuất khẩu; nơi lưu giữ nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị, sản phẩm xuất khẩu (sau đây gọi là thông báo CSSX)

a) Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân:

Mẫu hợp đồng thuê nhà xưởng cá nhân mới năm 2022
Mẫu hợp đồng thuê nhà xưởng cá nhân mới năm 2022

a.1) Thông báo CSSX theo các chỉ tiêu thông tin quy định tại mẫu số 20 Phụ lục II ban hành kèm Thông tư này và các chứng từ khác kèm theo quy định tại khoản 1 Điều 37 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP cho Chi cục Hải quan do tổ chức, cá nhân dự kiến lựa chọn làm thủ tục hải quan theo quy định tại khoản 1 Điều 58 (sau đây gọi là Chi cục Hải quan quản lý) Thông tư này thông qua Hệ thống, bao gồm cả trường hợp tổ chức, cá nhân là doanh nghiệp chế xuất (sau đây gọi là DNCX).

Trường hợp Hệ thống gặp sự cố, tổ chức, cá nhân thông báo CSSX theo mẫu số 12/TB-CSSX/GSQL Phụ lục V ban hành kèm theo Thông tư này;

a.2) Trường hợp thông tin về cơ sở gia công, sản xuất hàng hóa xuất khẩu đã thông báo có sự thay đổi thì tổ chức cá nhân phải thông báo bổ sung thông tin thay đổi cho Chi cục Hải quan quản lý thông qua Hệ thống theo mẫu số 20 Phụ lục II hoặc theo mẫu số 12/TB-CSSX/GSQL Phụ lục V ban hành kèm Thông tư này chậm nhất 03 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thay đổi;

a.3) Trường hợp lưu giữ nguyên liệu, vật tư, sản phẩm ngoài cơ sở sản xuất thì trước khi đưa nguyên liệu, vật tư, sản phẩm đến địa điểm lưu giữ, tổ chức, cá nhân phải thông báo địa điểm lưu giữ cho Chi cục Hải quan quản lý thông qua Hệ thống theo mẫu số 20 Phụ lục II hoặc theo mẫu số 12/TB-CSSX/GSQL Phụ lục V ban hành kèm Thông tư này;

a.4) Trường hợp thay đổi Chi cục Hải quan quản lý (nơi đã thông báo CSSX) thì tổ chức, cá nhân thông báo đến Chi cục Hải quan quản lý trước đây, Chi cục Hải quan quản lý mới thông qua Hệ thống hoặc bằng văn bản và thực hiện thông báo CSSX cho Chi cục Hải quan quản lý mới theo quy định tại điểm a.1 khoản này. Tổ chức, cá nhân thực hiện báo cáo quyết toán tại Chi cục Hải quan quản lý mới theo quy định tại Điều 60 Thông tư này;

a.5) Chịu trách nhiệm trước pháp luật về các nội dung kê khai trong văn bản thông báo cơ sở gia công, sản xuất, nơi lưu giữ nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị, sản phẩm xuất khẩu;

a.6) Tiếp nhận phản hồi của cơ quan hải quan để sửa đổi, bổ sung (nếu có) thông tin đã thông báo trên Hệ thống.

Như vậy, theo quy định nêu trên trong trường hợp lưu giữ nguyên vật liệu gia công ngoài cơ sở sản xuất thì trước khi đưa nguyên vật liệu đến địa điểm lưu giữ, tổ chức, cá nhân phải thông báo địa điểm lưu giữ cho Chi cục Hải quan quản lý thông qua Hệ thống theo mẫu số 20 Phụ lục II hoặc theo mẫu số 12/TB-CSSX/GSQL ban hành kèm theo Thông tư 38/2015/TT-BTC.

Nếu việc lưu kho hiện tại thay đổi so với thông báo trước đó thì công ty bạn nên thông báo bổ sung thông tin thay đổi cho Chi cục Hải quan quản lý thông qua Hệ thống theo mẫu số 20 Phụ lục II hoặc theo mẫu số 12/TB-CSSX/GSQL Phụ lục V ban hành kèm Thông tư này chậm nhất 03 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thay đổi.

Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Nếu bên công ty bạn thuê kho của đơn vị cung cấp dịch vụ cho thuê kho lưu trữ hàng gia công xuất khẩu thì bạn không cần đăng ký địa điểm kinh doanh.

Nếu công ty tự thuê nhà đất để làm kho thì cần đăng ký địa kiểm kinh doanh theo Điều 31 Nghị định 01/2021/NĐ-CP.

Thông báo lập địa điểm kinh doanh được thực hiện như thế nào?

Căn cứ vào khoản 2, khoản 3 Điều 31 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về thông báo lập địa điểm kinh doanh, cụ thể như sau:

– Thông báo lập địa điểm kinh doanh:

+ Doanh nghiệp có thể lập địa điểm kinh doanh tại địa chỉ khác nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh;

+ Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh;

+ Thông báo lập địa điểm kinh doanh do người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp ký trong trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc doanh nghiệp hoặc do người đứng đầu chi nhánh ký trong trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh.

– Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh cập nhật thông tin về địa điểm kinh doanh trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh cho doanh nghiệp.

Trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh thông báo bằng văn bản nội dung cần sửa đổi, bổ sung cho doanh nghiệp.

Tải xuống Mẫu hợp đồng thuê nhà xưởng cá nhân mới năm 2022

Loader Loading…
EAD Logo Taking too long?

Reload Reload document
| Open Open in new tab

Download [44.00 KB]

Mời bạn xem thêm bài viết

Thông tin liên hệ:

Trên đây là các thông tin của Luật sư X về Quy định “Mẫu hợp đồng thuê nhà xưởng cá nhân mới năm 2022” theo pháp luật hiện hành. Ngoài ra nếu bạn đọc quan tâm tới vấn đề khác liên quan như tư vấn pháp lý về vấn đề tra số mã số thuế cá nhân… có thể tham khảo và liên hệ tới hotline 0833102102 của Luật sư X để được tư vấn, tháo gỡ những khúc mắc một cách nhanh chóng.

Câu hỏi thường gặp:

Hợp đồng thuê nhà xưởng cá nhân có hiệu lực khi nào?

Hợp đồng được ký dựa trên sự tự nguyện của các bên và người thay mặt tổ chức ký hợp đồng có đủ thẩm quyền theo quy định của pháp luật. Thời hạn thuê phù hợp với thời hạn sử dụng nhà xưởng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp phép.

Bên cho thuê nhà xưởng cá nhân có nghĩa vụ gì?

Giao nhà và tài sản theo đúng hợp đồng;
Bảo dưỡng, khắc phục những tài sản hư hỏng, không có giá trị sử dụng khi bên thuê yêu cầu;
Tạo điều kiện để bên thuê yên tâm sử dụng nhà như: làm thủ tục đăng kí tạm trú tạm vắng.

Bên cho thuê nhà xưởng cá nhân có quyền gì?

Yêu cầu bên thuê nộp tiền và thực hiện các nghĩa vụ tài chính đúng thời hạn;
Có quyền điều chỉnh giá nhà nếu được sự đồng ý của bên thuê;
Có quyền yêu cầu bên thuê bồi thường thiệt hại nếu làm hư hỏng, biến đổi tình trạng ban đầu của tài sản;
Được lấy lại nhà nếu như chấm dứt hợp đồng thuê nhà;
Nếu bên cho thuê muốn lấy lại nhà phải báo trước cho bên thuê trước 06 tháng và phải chịu trách nhiệm bồi thường trước bên thuê nếu có yêu cầu;
Đơn phương chấm dứt hợp đồng phải báo cho bên thuê trước 30 ngày.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm