Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi như thế nào?

bởi Thanh Thủy
Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi

Trong một cuộc hôn nhân thì ly hôn không phải là vấn đề mà cả hai bên đều muốn. Khi ly hôn, các cặp vợ chồng không chỉ tranh chấp về quyền nuôi co; mà còn xảy ra cả tranh chấp về tài sản chung. Nhiều cặp vợ chồng không nắm được việc khi ly hôn thì có cần chia tài sản cho con không? Nếu có thì sẽ chia như thế nào?. Bài viết dưới đây của chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc cho bạn; về vấn đề” chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi”.

Câu hỏi: Chào Luật sư, tôi muốn hỏi về việc chia tài sản khi ly hôn. Tôi và chồng tôi ly hôn, thỏa thuận phân chia tài sản; và để lại cho con gái tôi hiện đang 13 tuổi một căn nhà. Tôi muốn hỏi là việc chia tài sản cho con dưới 18 tuổi thì có được phép không ạ?. Cảm ơn luật sư.

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Để giải đáp thắc mắc của mình; mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X nhé.

Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Ly hôn là gì?

Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 tại Khoản 14 Điều 3; thì ly hôn được định nghĩa như sau: Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án; quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

Như vậy, thì ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng; tuy nhiên thì việc chấm dứt này phải có quyết định, theo bản án có hiệu lực của Tòa án; nơi xét xử vụ việc ly hôn.

Và cơ quan quy nhất có trách nhiệm ra phán quyết chấm dứt quan hệ hôn nhân; của vợ chồng cũng chính là Toà án.

Phán quyết ly hôn của Tòa án thể hiện dưới hai hình thức: bản án hoặc quyết định.

– Trường hợp Tòa án ra quyết định: là nếu vợ chồng thuận tình ly hôn thỏa thuận với nhau; có thể tự giải quyết được tất cả các nội dung quan hệ vợ chồng khi ly hôn; thì Tòa án công nhận ra phán quyết là quyết định.

– Trường hợp là bản án: Là vợ chồng có mâu thuẫn, tranh chấp; trong quan hệ hôn nhân thì Tòa án sẽ ra bản án.

Việc phân chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn:

Căn cứ quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014; Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP ;hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình; theo đó, việc phân chia tài sản của hai vợ chồng sau khi ly hôn được thực hiện như sau:

– Trường hợp thứ nhất, hai vợ chồng tự thỏa thuận được với nhau về việc phân chia tài sản; thì hai vợ chồng sẽ yêu cầu Tòa án công nhận sự thỏa thuận của các bên; hai bên thỏa thuận như thế nào thì Tòa án sẽ công nhận thỏa thuận đó; nhưng có căn cứ dựa trên việc bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên; con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động; và không có tài sản để tự nuôi mình.

– Trường hợp thứ hai, vợ chồng không thỏa thuận được với nhau; về vấn đề chia tài sản sau khi ly hôn. Về tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi; nhưng có tính đến các yếu tố sau đây để xác định tỷ lệ tài sản mà vợ chồng được chia.

Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi
Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi

Khi cha mẹ ly hôn con có được chia tài sản không?

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động; hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng; và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân; trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung; và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Sau khi xác định được khoản tài sản chung của vợ chồng là bao nhiêu; thì việc chia tài khoản sẽ ưu tiên dựa trên sự thỏa thuận của vợ chồng; và đồng thời phải đáp ứng các yêu cầu của pháp Luật hôn và Gia định 2014 như sau:

  • Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung; trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.
  • Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.
  • Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu; thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng; theo quy định tại Điều 59 của Luật hôn và Gia định 2014 này.

Như vậy, việc phân chia tài sản chung vợ chồng khi ly hôn; chỉ phân chia phần tài sản của riêng vợ chồng mà không liên quan đến con cái.

Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi

Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng; giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự; hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

Căn cứ theo pháp luật hiện hành thì tất cả những tài sản do vợ chồng tạo lập được; trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản của hai vợ chồng; các con không có quyền được chia tài sản sau khi bố mẹ ly hôn. Tuy nhiên, con cái vẫn có thể nhận được tài sản của cha mẹ nếu thuộc các trường hợp như:

  • Cha mẹ thỏa thuận tặng cho con cái một phần hoặc toàn bộ tài sản khi ly hôn;
  • Đất đai là tài sản chung của hộ gia đình (thành viên trong hộ gia đình; tại thời điểm được nhà nước giao đất cũng bao gồm cả các con).
  • Khi cha mẹ chết, người con sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất; và được hưởng phần di sản mà cha mẹ để lại. Lúc này, tài sản đã được chia sau khi ly hôn cũng là một trong những di sản cha mẹ để lại.

Trong trường hợp khi ly hôn, bố mẹ đã thỏa thuận; việc để lại tài sản cho con dưới 18 tuổi thì con ở cùng cha hoặc mẹ; thì cha hoặc mẹ mà con ở cùng đó là người giám hộ của con; và sẽ thay con quản lý tài sản đến khi con đủ 18 tuổi.

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “ Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi” . Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; Đăng ký nhãn hiệu; tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân, đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền. Hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự hà nội của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận. Liên hệ hotline: 0833.102.102.

Mời bạn xem thêm:

Câu hỏi thường gặp

Khi bố mẹ ly hôn, con có được chia tài sản không?

Căn cứ theo pháp luật hiện hành thì tất cả những tài sản do vợ chồng tạo lập được trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản của hai vợ chồng, các con không có quyền được chia tài sản sau khi bố mẹ ly hôn. Tuy nhiên, vẫn có một số trường hợp con cái vẫn có thể nhận được tài sản của cha mẹ.

Khi nào thì con dưới 18 tuổi được chia tài sản khi cha mẹ ly hôn?

Các trường hợp con dưới 18 tuổi được chia tài sản khi cha mẹ ly hôn như:
– Cha mẹ thỏa thuận tặng cho con cái một phần hoặc toàn bộ tài sản khi ly hôn;
– Đất đai là tài sản chung của hộ gia đình (thành viên trong hộ gia đình tại thời điểm được nhà nước giao đất cũng bao gồm cả các con).
– Khi cha mẹ chết, người con sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng phần di sản mà cha mẹ để lại. Lúc này, tài sản đã được chia sau khi ly hôn cũng là một trong những di sản cha mẹ để lại.

Không chia tài sản cho con khi ly hôn, cha mẹ có bị phạt không?

Theo quy định tại Điều 7 Thông tư liên tịch số 01/2016 ; vợ chồng khi ly hôn có quyền tự thỏa thuận với nhau về toàn bộ các vấn đề liên quan trong đó có việc phân chia tài sản. Trường hợp cha mẹ không chia tài sản cho con khi ly hôn không phải là hành vi vi phạm nên sẽ không bị xử phạt.

5/5 - (2 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm