Có được đổi tiền khi tờ tiền bị mất số seri theo luật định không?

bởi Thanh Tri
Có được đổi tiền khi tờ tiền bị mất số seri theo luật định không?

Thưa luật sư, Tôi gặp phải tình huống như vầy. Tôi để tiền trong một năng kéo trong hộc, khi lấy ra thì một số tờ tiền bị kẹt ở khe năng kéo, lúc đó tôi kéo mạnh ra thì bị rách, phần rách chiếm diện tích khoảng 3/10 tờ tiền. Tuy nhiên tôi không biết là những tờ tiền này có sử dụng được không nếu không dùng được thì ngân hàng có đổi cho tôi không? Nhờ luật sư tư cấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn!

Tại bài viết dưới đây. Mời quý đọc giả hãy cùng Luật sư X tìm hiểu về vấn đề “Có được đổi tiền khi tờ tiền bị mất số seri theo luật định không?”. Hy vọng bài viết sẽ cung cấp thêm cho quý độc giả những thông tin cần thiết và bổ ích.

Căn cứ pháp lý

Trường hợp nào tiền không đủ tiêu chuẩn để lưu hành?

Theo Điều 4 Thông tư 25/2013 của Ngân hàng Nhà nước thì tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông trong các trường hợp dưới đây:

Thứ nhất, tiền rách nát, hư hỏng do quá trình lưu thông thuộc nhóm nguyên nhân khách quan:

  • Tiền giấy: bị thay đổi màu sắc, hình ảnh hoa văn, chữ, số bị mờ nhạt hoặc tiền bị nhàu, nát, nhòe, bẩn, cũ hoặc rách rời hay liền mảnh được can dán lại nhưng còn nguyên tờ tiền
  • Tiền kim loại: bị mòn, han gỉ, hư hỏng 01 phần hoặc toàn bộ hình ảnh, hoa văn, chữ, số và lớp mạ trên đồng tiền.

Thứ hai, tiền rách nát, hư hỏng do quá trình bảo quản nguyên nhân chủ quan:

  • Tiền giấy bị thủng lỗ, rách mất một phần; tiền được can dán; cháy hoặc biến dạng do tiếp xúc với nguồn nhiệt cao; giấy in, màu sắc, đặc điểm kỹ thuật bảo an của đồng tiền bị biến đổi do tác động của hóa chất); viết, vẽ, tẩy xóa; bị mục hoặc biến dạng bởi các lý do khác nhưng không phải do hành vi hủy hoại;
  • Tiền kim loại: bị cong, vênh, thay đổi định dạng, bị ăn mòn do hóa chất…

Thứ ba là tiền bị lỗi kỹ thuật trong quá trình in, đúc của nhà sản xuất: giấy in bị gấp nếp làm mất hình ảnh hoặc mất màu in và các lỗi khác trong khâu in, đúc.

Có được đổi tiền khi tờ tiền bị mất số seri không?

Tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 25/2013/TT-NHNN có quy định về tiêu chuẩn tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông như sau:

  • Tiền rách nát, hư hỏng do quá trình bảo quản (nhóm nguyên nhân chủ quan):
    • a) Tiền giấy bị thủng lỗ, rách mất một phần; tiền được can dán; cháy hoặc biến dạng do tiếp xúc với nguồn nhiệt cao; giấy in, màu sắc, đặc điểm kỹ thuật bảo an của đồng tiền bị biến đổi do tác động của hóa chất (như chất tẩy rửa, axít, chất ăn mòn…); viết, vẽ, tẩy xóa; đồng tiền bị mục hoặc biến dạng bởi các lý do khác nhưng không do hành vi hủy hoại;
    • b) Tiền kim loại bị cong, vênh, thay đổi định dạng, hình ảnh thiết kế do tác động của ngoại lực hoặc nhiệt độ cao; bị ăn mòn do tiếp xúc với hóa chất.

Tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư 25/2013/TT-NHNN có quy định về đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông như sau:

Đối với tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư này, khách hàng nộp hiện vật cho Ngân hàng Nhà nước chi nhánh, Sở Giao dịch Ngân hàng Nhà nước, đơn vị thu đổi. Các đơn vị nhận và xét đổi theo các điều kiện sau:

  • a) Tiền rách nát, hư hỏng không phải do hành vi hủy hoại;
  • b) Trường hợp tờ tiền bị cháy, thủng, rách mất một phần thì diện tích còn lại phải bằng hoặc lớn hơn 60% so với diện tích tờ tiền cùng loại; nếu được can dán thì phải có diện tích tối thiểu bằng 90% so với diện tích tờ tiền cùng loại và đảm bảo nguyên gốc, nguyên bố cục một tờ tiền (mặt trước, mặt sau; trên, dưới; bên phải, bên trái), đồng thời nhận biết được các yếu tố bảo an;
Có được đổi tiền khi tờ tiền bị mất số seri theo luật định không?
Có được đổi tiền khi tờ tiền bị mất số seri theo luật định không?

Đối với tiền polymer bị cháy hoặc biến dạng co nhỏ lại do tiếp xúc với nguồn nhiệt cao, thì diện tích còn lại tối thiểu phải bằng 30% so với diện tích tờ tiền cùng loại và còn giữ nguyên bố cục một tờ tiền, đồng thời nhận biết được ít nhất hai trong các yếu tố bảo an như: yếu tố hình ẩn trong cửa sổ nhỏ, mực không màu phát quang, phát quang hàng số sêri, dây bảo hiểm, yếu tố IRIODIN, chân dung Chủ tịch Hồ Chí Minh.

Căn cứ điều kiện xét đổi được quy định tại Khoản này, Ngân hàng Nhà nước chi nhánh, Sở Giao dịch Ngân hàng Nhà nước, đơn vị thu đổi thực hiện đổi cho khách hàng. Nếu không đủ điều kiện được đổi, Ngân hàng Nhà nước chi nhánh, Sở Giao dịch Ngân hàng Nhà nước, đơn vị thu đổi trả lại cho khách hàng và thông báo lý do.

Trường hợp các tờ tiền chưa xác định được điều kiện đổi và cần giám định, khách hàng phải có giấy đề nghị đổi tiền (theo Phụ lục số 01 đính kèm).

Căn cứ theo quy định hiện hành, việc tờ tiền bị rách mất số seri không phải là căn cứ để đổi tiền. Để được đổi, cần phải đáp ứng điều kiện tờ tiền bị rách mất một phần thì diện tích còn lại phải bằng hoặc lớn hơn 60% so với diện tích tờ tiền cùng loại.

Thủ tục đổi tiền rách tại các ngân hàng

Thực tế, đối với các trường hợp tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông do biến dạng, rách nát vì lỗi kỹ thuật từ nhà sản xuất hoặc do quá trình lưu thông thì không cần phải nộp giấy tờ gì. Tuy nhiên, nếu đổi tiền rách, hư hỏng do quá trình bảo quản thì cũng cần đảm bảo một số giấy tờ cơ bản dưới đây.

Thủ tục đổi tiền rách tại các ngân hàng

  • Giấy đề nghỉ đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông, mẫu do ngân hàng cung cấp. Khách hàng cần điền đầy đủ và chính xác các thông tin bao gồm: Tên, CMND hoặc thẻ CCCD, số điện thoại, địa chỉ, số lượng tiền cần đổi, nguyên nhân rách, hư hỏng. Sau đó nộp lại cho nhân viên ngân hàng.
  • Bản sao CMND hoặc Thẻ CCCD còn giá trị.

Quy trình đổi tiền rách tại ngân hàng

Khi có nhu cầu, khách hàng mang tiền rách, hư hỏng, không đạt tiêu chuẩn tới các chi nhánh ngân hàng gần nhất. Sau đó, đăng ký quy đổi tiền rách, hư hỏng sang tiền mới. Đối với những trường hợp không xác định được có đủ tiêu chuẩn không thì:

  • 5 ngày đầu tiên, đơn vị thu – đổi sẽ chuyển hiện vật kèm giấy đề nghị giám định về chi nhánh ngân hàng đăng ký chuyển đổi.
  • 5 ngày tiếp theo, chi nhánh ngân hàng đó sẽ thông báo kết quả giám định và trao trả hiện vật.
  • Nếu không thực hiện được giám định trong vòng 15 ngày, ngân hàng sẽ chuyển hiện vật kèm theo giấy giám định về cục phát hành và kho quỹ.
  • Sau 7 ngày, Cục phát hành và kho quỹ sẽ thông báo kết quả giám định tới khách hàng. Nếu phát hiện ra hành vi cố tình hủy hoại, đơn vị sẽ chuyển cho cơ quan công an xem xét.
  • Kết quả từ cơ quan công an sẽ làm căn cứ để thực hiện việc quy đổi.

Mời bạn xem thêm:

Thông tin liên hệ

Trên đây là bài viết tư vấn đề Có được đổi tiền khi tờ tiền bị mất số seri theo luật định không? Nếu cần giải quyết nhanh gọn các vấn đề liên quan tới tư vấn pháp lý, thủ tục giấy tờ liên quan đến Dịch vụ chuyển nhượng nhãn hiệu… thì hãy liên hệ ngay tới Luật sư X thông qua số hotline: 0833.102.102. Để chúng tôi nhanh chóng tư vấn hỗ trợ và giải quyết vụ việc. Với các luật sư có chuyên môn cao cùng kinh nghiệm dày dặn, chúng tôi sẽ hỗ trợ 24/7, giúp bạn tiết kiệm chi phí và ít đi lại. Hoặc quý khách hàng tham khảo thêm thông tin thông qua các kênh sau:

Câu hỏi thường gặp

Từ chối đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông cho khách hàng có bị phạt không?

Theo Khoản 2 Điều 30 nghị định 88/2019/NĐ-CP :”Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Từ chối đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông cho khách hàng;”

Hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam bị xử lý ra sao?

Mức phạt nếu vi phạm:
+ Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật.
+ Tịch thu toàn bộ tang vật, phương tiện thực hiện hành vi vi phạm tại các Khoản 2, 3, 4 Điều này, giao cơ quan có thẩm quyền xử lý.
+ Buộc tiêu hủy toàn bộ tang vật, phương tiện được sử dụng để thực hiện hành vi vi phạm.
+ Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Rao bán tiền giả trên mạng xã hội có vi phạm pháp luật không?

Có. Đó là hành vi vi phạm pháp luật và có thể cấu thành tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả theo quy định tại Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi năm 2017.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm