Diện tích tách thửa tối thiểu đối với Tỉnh Bình Định

Để được phép tách thửa đất thì cần đáp ứng nhiều điều kiện, trong đó quan trọng nhất là đảm bảo diện tích đất tối thiểu sau khi tiến hành tách. Vậy diện tích tách thửa tối thiểu của Tỉnh Bình Đinh là bao nhiêu?

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Luật đất đai 2013
  • Quyết định 40/2014/QĐ-UBND

Nội dung tư vấn

1. Thửa đất là gì?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật đất đai 2013 thì Thừa đất được định nghĩa là: “Thửa đất là phần diện tích đất được giới hạn bởi ranh giới xác định trên thực địa hoặc được mô tả trên hồ sơ.”

Một mảnh đất khi tiến hành tách phải đảm bảo diện tích đổi thiểu để phù hợp với quy hoạch của địa phương, tránh tình trạng cắt xén đất tràn lan gây ảnh hưởng mỹ quan và các hộ gia đình xung quanh.

Rõ ràng nếu thửa đất không đáp ứng đủ điều kiện này sẽ không được phép tách thửa.

2. Diện tích tách thửa tối thiểu của Tỉnh Bình Định

Đất ở:

  • Diện tích một thửa đất ở sau khi tách thửa là 40m2

Đất nông nghiệp:

  • Diện tích tối thiểu của một thửa đất nông nghiệp sau khi tách thửa là 300m2
  • Diện tích đất nông nghiệp và đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở nằm trong khu dân cư phù hợp với quy hoạch, tách thửa để chuyển mục đích sử dụng sang đất ở tối thiểu là 40m2. 

Lưu ý: Trường hợp không được tách thửa:

  1. Thửa đất có diện tích từ 40m2 trở lên nhưng có chiều rộng (mặt tiền) hoặc chiều dài (chiều sâu) nhỏ hơn 3m thì không được tách thửa.
  2. Đất được quy hoạch để xây dựng nhà biệt thự;
  3. Đất nằm trong khu đã có thông báo thu hồi đất hoặc đang thực hiện công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng;
  4. Đất nằm trong các khu đô thị mới đã có quy hoạch được cấp có thẩm quyền xét duyệt mà việc tách thửa không phù hợp với quy hoạch đó;

Hi vọng rằng, Quý khách đã hiểu hơn về quy định này và có thể sử dụng làm căn cứ thực hiện thủ tục.

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay.