Diện tích tách thửa tối thiểu tại tỉnh Thái Bình

Để được phép tách thửa đất thì cần đáp ứng nhiều điều kiện, trong đó quan trọng nhất là đảm bảo diện tích đất tối thiểu sau khi tiến hành tách. Vậy diện tích tách thửa tối thiểu của Tỉnh Thái Bình là bao nhiêu?

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Luật đất đai 2013
  • Quyết định 07/2014/QĐ-UBND tỉnh Thái Bình

Nội dung tư vấn

1. Thửa đất là gì?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật đất đai 2013 thì Thừa đất được định nghĩa là: “Thửa đất là phần diện tích đất được giới hạn bởi ranh giới xác định trên thực địa hoặc được mô tả trên hồ sơ.”

Một mảnh đất khi tiến hành tách phải đảm bảo diện tích đổi thiểu để phù hợp với quy hoạch của địa phương, tránh tình trạng cắt xén đất tràn lan gây ảnh hưởng mỹ quan và các hộ gia đình xung quanh.

Rõ ràng nếu thửa đất không đáp ứng đủ điều kiện này sẽ không được phép tách thửa.

2. Diện tích tách thửa tối thiểu của Tỉnh Tây Ninh

Diện tích, kích thước chiều rộng, chiều sâu tối thiểu của thửa đất ở sau khi tách thửa được quy định cụ thể như sau:

  • Đối với đất ở tại đô thị: Diện tích tối thiểu của thửa đất sau khi tách thửa là 30 m2; kích thước chiều rộng, chiều sâu ³ 3m;
  • Đối với đất ở tại nông thôn: Diện tích tối thiểu của thửa đất sau khi tách thửa là 40 m2; kích thước chiều rộng, chiều sâu ³ 4m.

Các thửa đất hình thành sau khi tách thửa có diện tích, kích thước chiều rộng, chiều sâu không được nhỏ hơn diện tích, kích thước chiều rộng, chiều sâu tối thiểu nêu trên. Trường hợp thửa đất tách thành hai hoặc nhiều thửa, trong đó có thửa có diện tích, kích thước chiều rộng, chiều sâu nhỏ hơn quy định trên nhưng xin hợp với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa mới có diện tích, kích thước bằng hoặc lớn hơn diện tích, kích thước tối thiểu quy định trên thì được phép thực hiện tách thửa; việc tách thửa phải được thực hiện đồng thời với việc hợp thửa.

Các thửa đất được hình thành sau quá trình tách, hợp thửa phải có lối vào thửa đất.

Thửa đất thuộc khu vực đã có quy hoạch chi tiết chia lô được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc khu vực đã có thông báo thu hồi đất thì không được phép tách thửa đất.

 

Hi vọng rằng, Quý khách đã hiểu hơn về quy định này và có thể sử dụng làm căn cứ thực hiện thủ tục.

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay.