Hợp đồng cho thuê nhà có bắt buộc phải công chứng không?

Do ly do cá nhân nên phải nhờ người khác đứng tên hộ, sau đó người đó chiếm dụng quyền sở hữu đất luôn. Vậy phải làm gì thưa luật sư?

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn:

Theo Điều 472, Bộ luật Dân sự năm 2015  quy định:

“Hợp đồng thuê nhà ở, hợp đồng thuê nhà để sử dụng vào mục đích khác được thực hiện theo quy định của Bộ luật này, Luật nhà ở và quy định khác của pháp luật có liên quan.”

Dẫn chiếu sang Khoản 2, Điều 122, Luật Nhà ở năm 2014 quy định về công chứng, chứng thực hợp đồng về nhà ở ta thấy quy định đối với trường hợp cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng (trừ trường hợp các bên có nhu cầu).

Tuy nhiên, nếu căn nhà cho thuê có giá trị lớn hoặc 2 bên cung thống nhất thì có thể công chứng hợp đồng này để tăng tính pháp lý. 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
  3. Quý khách có thể đặt câu hỏi tại Livestream của LSX tại đây để được tư vấn trực tiếp nhất.

VIDEO THAM KHẢO