Quy định hiện hành 2022 đổi tiền rách mất phí bao nhiêu?

bởi Sao Mai
Quy định hiện hành 2022 đổi tiền rách mất phí bao nhiêu_

Chào Luật sư, tôi có 1 tờ tiền 500.000 đồng không may sơ suất thì bị rách rời nhưng vẫn còn nguyên tờ tiền tôi đã dán lại nhưng khi đi giao dịch mua bán bên ngoài thì người ta không nhận. Trong trường hợp này thì tôi có đi đổi lại tiền mới được không? Thủ tục đổi như thế nào? Đổi tiền rách thì có bị mất phí không? Mong được Luật sư hỗ trợ giải đáp. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi.

Để có thể cung cấp cho bạn thông tin về quy định về việc tội “Quy định hiện hành 2022 đổi tiền rách mất phí bao nhiêu?“. LSX mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của chúng tôi.

Căn cứ pháp lý

Tiêu chuẩn tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông được quy định như thế nào?

Theo Điều 4 Thông tư 25/2013/TT-NHNN quy định về tiêu chuẩn tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông cụ thể:

“1. Tiền rách nát, hư hỏng do quá trình lưu thông (nhóm nguyên nhân khách quan):

a) Tiền giấy bị thay đổi màu sắc, mờ nhạt hình ảnh hoa văn, chữ, số; nhàu, nát, nhòe, bẩn, cũ; rách rời hay liền mảnh được can dán lại nhưng còn nguyên tờ tiền;

b) Tiền kim loại bị mòn, han gỉ, hư hỏng một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, hoa văn, chữ, số và lớp mạ trên đồng tiền.

2. Tiền rách nát, hư hỏng do quá trình bảo quản (nhóm nguyên nhân chủ quan):

a) Tiền giấy bị thủng lỗ, rách mất một phần; tiền được can dán; cháy hoặc biến dạng do tiếp xúc với nguồn nhiệt cao; giấy in, màu sắc, đặc điểm kỹ thuật bảo an của đồng tiền bị biến đổi do tác động của hóa chất (như chất tẩy rửa, axít, chất ăn mòn…); viết, vẽ, tẩy xóa; đồng tiền bị mục hoặc biến dạng bởi các lý do khác nhưng không do hành vi hủy hoại;

b) Tiền kim loại bị cong, vênh, thay đổi định dạng, hình ảnh thiết kế do tác động của ngoại lực hoặc nhiệt độ cao; bị ăn mòn do tiếp xúc với hóa chất.

3. Tiền bị lỗi kỹ thuật do quá trình in, đúc của nhà sản xuất như giấy in bị gấp nếp làm mất hình ảnh hoặc mất màu in, lấm bẩn mực in và các lỗi khác trong khâu in, đúc.”

Như vậy, đối với tiền bị rách rời nhưng vẫn còn nguyên tờ tiền thì không đủ điều kiện để lưu thông theo quy định nêu trên.

Đổi tiền rách có mất phí không?

Tiền rách nát hư hỏng sẽ không đủ tiêu chuẩn lưu thông và Ngân hàng Nhà nước chi nhánh, Sở Giao dịch Ngân hàng Nhà nước, đơn vị thu đổi có trách nhiệm thực hiện việc thu, đổi ngay cho khách hàng có nhu cầu, không hạn chế số lượng, không yêu cầu thủ tục giấy tờ theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 25/2013/TT-NHNN.

Trường hợp do nguyên nhân chủ quan thì việc đổi tiền phải đáp ứng các điều kiện tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư 25/2013/TT-NHNN.

Từ 20/01/2014, việc đổi tiền rách, nát hư hỏng sẽ không mất phí. Thông tư 25/2013/TT-NHNN đã bãi bỏ quy định về thu phí 4% khi đổi tiền trước đây tại Quyết định 24/2008/QĐ-NHNN.

Chính vì vậy, khách hàng sẽ không cần phải lo lắng việc đổi tiền hư hỏng, không đạt tiêu chuẩn lưu thông sẽ bị mất phí. Tốt nhất nên đổi tiền rách đủ tiêu chuẩn tại các ngân hàng, không nên đổi ở chợ hay các đơn vị kinh doanh mất phí khác.

Thủ tục đổi tiền rách tại các ngân hàng

Bên cạnh đổi tiền rách tại ngân hàng có mất phí không thì thủ tục cũng được rất nhiều người quan tâm. Trên thực tế, đối với các trường hợp rút tiền từ ATM bị rách là loại tiền tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông do biến dạng, rách nát vì lỗi kỹ thuật từ nhà sản xuất hoặc do quá trình lưu thông thì không cần phải nộp giấy tờ gì. Tuy nhiên, nếu đổi tiền rách, hư hỏng do quá trình bảo quản thì cũng cần đảm bảo một số giấy tờ cơ bản theo quy định như sau:

– Giấy đề nghỉ đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông, mẫu do ngân hàng cung cấp. Khách hàng cần điền đầy đủ và chính xác các thông tin bao gồm:

– Tên khách hàng có nhu cầu đổi tiền

– Bản sao chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân

– Số điện thoại

– Địa chỉ

– Số lượng tiền đổi, nguyên nhân rách, hư hỏng.

Quy định hiện hành 2022 đổi tiền rách mất phí bao nhiêu?
Quy định hiện hành 2022 đổi tiền rách mất phí bao nhiêu?

Quy trình đổi tiền rách tại ngân hàng

Khi có nhu cầu, khách hàng mang tiền rách, hư hỏng, không đạt tiêu chuẩn tới các chi nhánh ngân hàng gần nhất. Say đó, đăng ký quy đổi tiền rách, hư hỏng sang tiền mới. Đối với những trường hợp không xác định được có đủ tiêu chuẩn không thì:

– 5 ngày đầu tiên, đơn vị thu – đổi sẽ chuyển hiện vật kèm giấy đề nghị giám định về chi nhánh ngân hàng đăng ký chuyển đổi.

– 5 ngày tiếp theo, chi nhánh ngân hàng đó sẽ thông báo kết quả giám định và trao trả hiện vật.

Nếu không thực hiện được giám định trong vòng 15 ngày, ngân hàng sẽ chuyển hiện vật kèm giấy giám định về cục phát hành và kho quỹ.

Sau 7 ngày, Cục phát hành và kho quỹ sẽ thông báo kết quả giám định tới khách hàng. Nếu phát hiện ra hành vi cố tình hủy hoại, đơn vị sẽ chuyển cho cơ quan công an xem xét.

Kết quả từ cơ quan công an sẽ làm căn cứ để thực hiện việc quy đổi.

Đổi tiền USD bị rách cần điều kiện gì?

Xét về mặt pháp luật, Việt Nam mặc dù đã có những yêu cầu nhất định về tiền tệ có đủ tiêu chuẩn lưu thông hay không theo thông tư mới nhất năm 2013. Nhưng đó chỉ mới áp dụng với đồng tiền chung trong nước (VNĐ). Còn đối với USD thì chưa quy định rõ cụ thể. Do đó, việc thu, đổi như thế nào sẽ được quy định bởi các ngân hàng. Mỗi ngân hàng sẽ áp dụng điều kiện khác nhau, nhưng thường có chung những tiêu chuẩn như:

  • Tiền không phải do hành vi cố tình phá hoại mà bị hư hỏng, mất màu, dính bẩn.
  • Tiền vẫn còn khả năng tồn tại dưới dạng tờ. Tức bóp vào không dễ bị biến thành vụn nhỏ, không bị giòn, thành bột.
  • Nếu bị mất góc, bị cháy,… thì diện tích phần bị mất đi phải dưới 50% diện tích ban đầu của tờ tiền đó.
  • Tiền không bị mờ, mất số seri. Các hoa văn, đặc điểm nhận dạng, bảo mật hoa văn phải còn

Nên đổi tiền USD bị rách ở đâu?

Ngoài các ngân hàng thì tại một số tiệm vàng lớn cũng có cung cấp dịch vụ này. Để đổi ngoại tệ bạn có thể so sánh mức phí giữa các địa điểm để xem chỗ nào rẻ hơn. Đồng thời phải chú ý đến những nơi uy tín, đã được ngân hàng nhà nước cấp phép. Để tránh tình trạng phải gặp nhiều rắc rối, mất tiền oan vì những lý do chủ quan. Các bạn có thể tham khảo một số địa điểm uy tín đổi ngoại tệ tốt dưới đây.

Ngân hàng BIDV

Ngân hàng BIDV tạo điều kiện cho khách hàng đổi tiền nước ngoài bị rách, cũ nhưng phải đáp ứng những yêu cầu sau:

  • Đổi ngoại tệ từ đủ không đủ tiêu chuẩn lưu thông sang đủ tiêu chuẩn lưu thông. Với tờ tiền chưa bị mất góc, còn nguyên diện tích.
  • Không phải do hành vi cố tình phá hoại mà bị mất màu, dính bẩn, tiền không bị rách vụn. Hoa văn, kỹ thuật bảo an cũng như số seri vẫn còn nguyên vẹn.
  • Tờ tiền bị rách, thủng, cháy thì vẫn phải còn ít nhất 50% diện tích. Và các thành phần quan trọng như số seri, hoa văn, đặc điểm kỹ thuật bảo an và một số hình ảnh nhất định.
  • Ngoài USD ra thì BIDV còn cho phép đổi các loại ngoại tệ khác như THB, EUR, CAD, AUD, CHF, GBP, NZD, HKD, JPY, SGD.

Ngân hàng Vietcombank

Khi đổi tiền USD rách ở ngân hàng vietcombank điều kiện quy đổi cũng tương tự như tại BIDV. Ngoài ra có một lưu ý về vấn đề thủ tục như sau. Nếu tiền đạt tiêu chuẩn lưu thông thì không cần nộp giấy tờ gì, thủ tục đơn giản.

Ngược lại đối với những tờ tiền cần phải đưa ra nước ngoài để xem xét. Thì cần điền thông tin vào đơn đề nghị đổi tiền không đáp ứng được tiêu chuẩn lưu thông. Đồng thời nộp bản sao hộ chiếu, chứng minh thư hoặc thẻ căn cước công dân của khách hàng.

Mời bạn xem thêm

Thông tin liên hệ:

Trên đây là bài viết Luật sư X tư vấn về “Quy định hiện hành 2022 đổi tiền rách mất phí bao nhiêu?” Hy vọng bài viết có ích cho độc giả. Đội ngũ luật sư của Công ty Luật sư X luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc liên quan đến quy định giá đền bù tài sản trên đất; đền bù tài sản trên đất nông nghiệp; xác nhận tình trạng hôn nhân; thủ tục thành lập công ty môi giới việc làm… của bạn. Nếu có những vấn đề nào chưa rõ cần được tư vấn thêm quý độc giả hãy liên hệ ngay tới hotline 0833.102.102 để được các chuyên gia pháp lý của Luật sư X tư vấn trực tiếp.

Câu hỏi thường gặp

Từ chối đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông cho khách hàng có bị phạt không?

Theo Khoản 2 Điều 30 nghị định 88/2019/NĐ-CP :”Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Từ chối đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông cho khách hàng;

Xấp tiền bị chuột cắn rách, có được mang ra ngân hàng đổi không?

Theo quy định tại điểm a, khoản 2, Điều 4, Thông tư 25/2013 của Ngân hàng Nhà nước, tiền giấy bị rách một phần, tiền được can dán (do quá trình bảo quản) được xem là tiền rách nát, hư hỏng thuộc nhóm nguyên nhân chủ quan, không đủ điều kiện lưu thông.
Tại khoản 2, Điều 6 của thông tư này, đối với tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông do quá trình bảo quản (nguyên nhân chủ quan), khách hàng nộp hiện vật cho Ngân hàng Nhà nước chi nhánh, Sở Giao dịch Ngân hàng Nhà nước, đơn vị thu đổi.
Các đơn vị nhận và xét đổi theo các điều kiện sau: tiền rách nát, hư hỏng không phải do hành vi hủy hoại; trường hợp tờ tiền bị rách mất một phần thì diện tích còn lại phải bằng hoặc lớn hơn 60% so với diện tích tờ tiền cùng loại; nếu được dán thì phải có diện tích tối thiểu bằng 90% so với diện tích tờ tiền cùng loại và đảm bảo nguyên gốc, nguyên bố cục một tờ tiền…

Trong bất cứ trường hợp nào, tiền mà người tiêu dùng đem đi đổi cũng được đổi?

Không phải bất cứ trường hợp nào, tiền mà người tiêu dùng đem đi đổi cũng được đổi bởi mỗi tờ tiền khi đem đến Ngân Hàng nhà nước chi nhánh hay sở giao dịch Ngân hàng Nhà nước, đơn vị thu đổi đều sẽ trải qua quy trình để giám định xem tiền đó có còn đủ điều kiện lưu thông hay không.
Về quy định đối với việc giám định được nêu rõ tại Điều 7 Thông tư 25/2013/TT-NHNN quy định về việc thu đổi tiền không đủ lưu thông.
Sau khi trải qua bước giám định nếu tiền vẫn còn khả năng lưu thông thì Ngân hàng Nhà nước chi nhánh hay Sở giao dịch Ngân hàng Nhà nước sẽ trả lại tờ tiền đó và không thực hiện thủ tục trao đổi. Ngược lại, nếu trong quá trình kiểm tra, giám định tiền đó không còn khả năng lưu thông thì sẽ được tiến hành đổi tiền theo đúng quy trình đã được quy định

5/5 - (3 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm