Quy định về cam kết đào tạo người lao động cần biết

bởi ThuHa
Quy định về cam kết đào tạo người lao động cần biết

“Xin chào luật sư. Tôi được công ty gửi sang nước ngoài để học nâng cao nghiệp vụ với cam kết là phải làm việc tối thiếu 02 năm cho công ty sau thời gian đào tạo. Hiện nay tôi đã làm việc cho công ty được 1 năm sau thời gian đào tạo và muốn xin nghỉ việc. Vậy tôi có phải bồi thường chi phí đào tạo công ty đã bỏ ra hay không? Theo quy định pháp luật hiện nay, quy định về cam kết đào tạo như thế nào? Rất mong được luật sư hỗ trợ giải đáp thắc mắc. Tôi xin chân thành cảm ơn!”

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Luật Sư X. Với thắc mắc của bạn chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Trách nhiệm của người sử dụng lao động về đào tạo cho người lao động được quy định ra sao?

Theo Điều 60 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

“Điều 60. Trách nhiệm của người sử dụng lao động về đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề

  1. Người sử dụng lao động xây dựng kế hoạch hằng năm và dành kinh phí cho việc đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, phát triển kỹ năng nghề cho người lao động đang làm việc cho mình; đào tạo cho người lao động trước khi chuyển làm nghề khác cho mình.
  2. Hằng năm, người sử dụng lao động thông báo kết quả đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho cơ quan chuyên môn về lao động thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.”

Theo đó, trách nhiệm của người sử dụng lao động về đào tạo cho người lao động được quy định như trên.

Quy định về cam kết đào tạo người lao động cần biết
Quy định về cam kết đào tạo người lao động cần biết

Thời hạn tối đa quy định về cam kết đào tạo người lao động là bao lâu?

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề như sau:

“Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

  1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.
    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.
  2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:
    a) Nghề đào tạo;
    b) Địa điểm, thời gian và tiền lương trong thời gian đào tạo;
    c) Thời hạn cam kết phải làm việc sau khi được đào tạo;
    d) Ghi phí đào tạo và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;
    đ) Trách nhiệm của người sử dụng lao động;
    e) Trách nhiệm của người lao động.
    […]”

Như vậy, theo quy định trên thì thời hạn hợp đồng đào tạo là do 2 bên thỏa thuận, việc đào tạo sẽ kéo dài trong bao lâu hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí, sự tự nguyện của các bên. Vì vậy, không có quy định về thời hạn đào tạo tối đa của người lao động.

Không làm việc đủ thời gian cam kết có phải hoàn chi phí đào tạo không?

Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

“Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

  1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.
    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.
  2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:
    a) Nghề đào tạo;
    b) Địa điểm, thời gian và tiền lương trong thời gian đào tạo;
    c) Thời hạn cam kết phải làm việc sau khi được đào tạo;
    d) Ghi phí đào tạo và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;
    đ) Trách nhiệm của người sử dụng lao động;
    e) Trách nhiệm của người lao động.
    […]”

Như vậy, người lao động khi không tuân thủ cam kết về thời hạn làm việc cho người sử dụng lao động sẽ phải hoàn trả lại chi phí đào tạo khi:

– Hai bên có ký hợp đồng đào tạo nghề;

– Trong điều khoản về trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo có bao gồm trường hợp người lao động không tuân thủ cam kết về thời hạn làm việc cho người sử dụng lao động sau đào tạo.

Theo đó, nếu anh/chị và công ty có ký kết hợp đồng đào tạo nghề và trong đó quy định người lao động có trách nhiệm hoàn trả chi phí trong trường hợp không tuân thủ cam kết làm việc tại công ty 02 năm sau thời gian đào tạo.

Trong khi đó, anh/chị chỉ mới làm việc được 01 năm sau đào tạo và nếu chấm dứt hợp đồng lao động lúc này đồng nghĩa với việc anh/chị vi phạm cam kết trên. Do đó, anh/chị sẽ phải đối mặt vơi việc phải hoàn trả lại chi phí đào tạo cho công ty.

Căn cứ Khoản 3 Điều 62 Bộ luật Lao động, chi phí đào tạo bao gồm:

– Các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành;

– Các chi phí khác hỗ trợ cho người học;

– Tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học;

– Chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo trong trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài.

Có thể bạn quan tâm

Thông tin liên hệ Luật Sư X

Trên đây là tư vấn của Luật Sư X về vấn đề “Quy định về cam kết đào tạo người lao động cần biết“. Chúng tôi hy vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ khi có nhu cầu về các vấn đề liên quan đến tra cứu thông tin quy hoạch; hợp thức hóa lãnh sự; giấy phép bay Flycam…. của Luật Sư X, hãy liên hệ: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Có được bắt người lao động cam kết làm việc dài hạn không?

Trừ trường hợp ký hợp đồng đào tạo nghề, người sử dụng lao động không được yêu cầu người lao động cam kết làm việc dài hạn. Kể cả khi người lao động đồng ý thì nội dung cam kết đó cũng không có giá trị pháp lý. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp sẽ không phải bồi thường.

Chi phí đào tạo cho người lao động có bao gồm chi phí đi lại không?

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 quy định hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề thì chi phí đào tạo sẽ bao gồm cả chi phí đi lại. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo.”

Người lao động bị công ty sa thải thì có phải hoàn trả lại chi phí đào tạo không?

Hiện nay chỉ quy định trường hợp người lao động phải hoàn trả chi phí đào tạo trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Còn trong trường hợp người lao động bị công ty sa thải thì người lao động sẽ không phải hoàn trả lại chi phí đào tạo.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm