04

Th 07

Chủ nhà nhà trọ thu tiền điện giá cao có được hay không?

Chủ nhà nhà trọ thu tiền điện giá cao có được hay không?

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Thời tiết hiện nay vô cùng nóng bức, dẫn đến nhu cầu sử dụng điện tăng cao, làm hao mòn túi tiền của người sử dụng. Đặc biệt, với các bạn sinh viên, hoàn cảnh vẫn còn khó khăn thì đây quả thực là ác mộng. Đặc biệt, nhiều chủ nhà trọ nhân thời cơ này để thu tiền điện giá cao hơn mức bình thường. Vậy việc làm này có được pháp luật cho phép hay không?

 

Trả lời:

Căn cứ:

  • Thông tư 16/2014/TT-BCT
  • Nghị định 134/2013/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

Điều đầu tiên cần khẳng định, đó là chủ nhà trọ không được phép thu tiền điện đối với người thuê trọ cao hơn mức quy định

 

1. Quy định về giá bán điện

Giá bán lẻ điện sinh hoạt đối với hộ gia đình được theo định mức (theo thông tư 16/2014/NĐ - CP), cụ thể như sau:

Điều 10. Giá bán lẻ điện sinh hoạt
4. Bên mua điện sử dụng vào mục đích sinh hoạt của người thuê nhà để ở áp dụng như sau:

b) Đối với trường hợp cho hộ gia đình thuê: Chủ nhà trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện hoặc ủy quyền cho hộ gia đình thuê nhà ký hợp đồng mua bán điện (có cam kết thanh toán tiền điện), mỗi hộ gia đình thuê nhà được tính một định mức;

 

Còn đối với sinh viên và người lao động thuê nhà thì tùy từng trường hợp mà chủ nhà sẽ ký hợp đồng mua điện hoặc người thuê nhà tự mình ký hợp đồng.

c) Trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà (bên thuê nhà không phải là một hộ gia đình):

- Bên bán điện có trách nhiệm thông báo công khai và cấp định mức cho chủ nhà căn cứ vào sổ tạm trú hoặc chứng từ xác nhận tạm trú của cơ quan Công an quản lý địa bàn. Cứ 4 người được tính là một hộ sử dụng điện để tính số định mức áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt, cụ thể: 1 người được tính là 1/4 định mức, 2 người được tính là 1/2 định mức, 3 người được tính là 3/4 định mức, 4 người được tính là 1 định mức;

- Đối với trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà đăng ký tạm trú từ 12 tháng trở lên thì chủ nhà trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện hoặc đại diện người lao động hoặc sinh viên thuê nhà ký kết hợp đồng mua bán điện (có cam kết thanh toán tiền điện của chủ nhà). Trường hợp thời hạn thuê nhà dưới 12 tháng thì chủ nhà phải trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện;

- Trường hợp người thuê nhà không ký hợp đồng trực tiếp với bên bán điện thì chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thu tiền điện của người thuê nhà theo đúng giá bán lẻ điện trong hoá đơn tiền điện hàng tháng do đơn vị bán lẻ điện phát hành cộng thêm 10% cho tổn thất điện năng, chi phí chiếu sáng và bơm nước dùng chung;

 

Như vậy, trong bất kì trường hợp nào thì chủ nhà cũng không có quyền thu tiền điện vượt quá giá bán lẻ trong hóa đơn tiền điện hàng tháng. Chủ nhà chỉ được thu thêm không quá 10% cho tổn thất điện và chi phí điện cho các thiết bị chung.

Biểu giá bán lẻ điện sinh hoạt cụ thể như sau

Nhóm đối tượng khách hàng Giá bán điện (đồng/kWh)
Giá bán lẻ điện sinh hoạt:  
Bậc 1: Cho kWh từ 0 - 50 1.549
Bậc 2: Cho kWh từ 51 - 100 1.600
Bậc 3: Cho kWh từ 101 - 200 1.858
Bậc 4: Cho kWh từ 201 - 300 2.340
Bậc 5: Cho kWh từ 301 - 400 2.615
Bậc 6: Cho kWh từ 401 trở lên 2.701
Giá bán lẻ điện sinh hoạt dùng công tơ thẻ trả trước: 2.271

 

2. Chủ nhà vi phạm bị xử lý thế nào

Thoe nghị định 134/2013/NĐ-CP thì chủ nhà sẽ bị xử phạt như sau:

Điều 12. Vi phạm các quy định về sử dụng điện
6. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người cho thuê nhà thu tiền điện của người thuê nhà cao hơn giá quy định trong trường hợp mua điện theo giá bán lẻ điện để phục vụ mục đích sinh hoạt.

7. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người cho thuê nhà thu tiền điện của người thuê nhà cao hơn giá quy định trong trường hợp mua điện theo giá bán lẻ điện để phục vụ mục đích sản xuất, kinh doanh, dịch vụ.

 

Đối với sinh viên và người lao động bình thường thuê trọ để ở, chủ nhà trọ có thể bị phạt đến 10 triệu cho hành vi tu tiền điện quá mức quy định

Còn nếu người thuê nhà để sản xuất kinh doanh thì mức phạt lên đến 15 triệu đồng

 

Các bạn hãy ghi nhơ những quy định trên để tự bảo vệ lợi ích cho mình, và báo ngay cho chính quyền địa phương nếu phát hiện vi phạm xảy ra nhé

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: