Có được hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng đô thị?

Hiện nay chúng ta có thể dễ dàng bắt gặp các trường hợp người dân tự ý bẻ cành, hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng nơi công cộng? Vậy những trường hợp này có bị xử phạt hành chính hay không? Mức xử phạt là bao nhiều? Luật sư X sẽ giải đáp thắc mắc của bạn qua bài viết sau đây.

Căn cứ:

  • Thông tư số 20/2005/TT-BXD ngày 20/12/2005 Hướng dẫn quản lý cây xanh đô thị.
  • Nghị định số 139/2017/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/11/2017 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở.

Nội dung tư vấn:

 

1. Hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng đô thị là hành vi bị cấm

Cây trồng đô thị là tất cả các loại cây xanh được trồng trên đường phố và ở khu vực sở hữu công cộng (công viên, vườn thú, vườn hoa, vườn dạo, thảm cỏ tại dải phân làn, các đài tưởng niệm, quảng trường). Tất cả các loại cây xanh đô thị đều được xác định chủ sở hữu, do tổ chức, cá nhân quản lý hoặc được giao quản lý.

Căn cứ theo quy định tại mục V Thông tư 20/2005/TT-BXD có quy định các hành vi nghiêm cấm đối với cây xanh đô thị:

V. Các hành vi bị nghiêm cấm đối với cây xanh đô thị

1. Trồng các loại cây trong danh mục cây cấm trồng; trồng các loại cây trong danh mục cây trồng hạn chế khi chưa được cấp có thẩm quyền cho phép.

2. Các hành vi xâm hại cây xanh đô thị như:

a. Tự ý chặt hạ, đánh chuyển di dời, ngắt hoa, bẻ cành, chặt rễ, cắt ngọn, khoanh vỏ, đốt lửa đặt bếp, đổ rác, chất độc hại, vật liệu xây dựng vào gốc cây.

b. Tự ý xây bục bệ bao quanh gốc cây, giăng dây, giăng đèn trang trí, đóng đinh, treo biển quảng cáo trái phép.

3. Các tổ chức, cá nhân quản lý hoặc được giao quản lý không thực hiện đúng các quy định về duy trì, chăm sóc và phát triển cây xanh đô thị.

Như vây, theo quy định này, việc hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng đô thị là hành vi bị cấm.

 

2. Xử phạt hành vi hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng đô thị

Căn cứ theo khoản 1 Điều 53 Nghị định 139/2017/NĐ-CP của Chính phủ.

Điều 53. Vi phạm quy định về bảo vệ cây xanh, công viên và vườn hoa

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi đục khoét, đóng đinh vào cây xanh, tự ý ngắt hoa, cắt cành cây, lột vỏ thân cây, phóng uế hoặc có hành vi khác làm hư hỏng cây xanh, vườn hoa, thảm cỏ.

Như vậy, hành vi hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng đô thị sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

 

3. Làm thế nào để hạn chế tình trạng hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng đô thị?

Bảo vệ cây xanh đô thị không chỉ là trách nhiệm của những cá nhân, tổ chức được giao nhiệm vụ mà còn là trách nhiệm của mọi người dân. Để hạn chế việc hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng đô thị, chúng ta cần:

  • Nâng cao ý thức bảo vệ môi trường xung quanh của mọi người dân.
  • Nếu bắt gặp hành vi hái quả, ngắt hoa ở các cây trồng đô thị thì phải ngay lập tức ngăn chặn, nhắc nhở và báo cho các cơ quan có thẩm quyền biết.
  • Nghiêm khắc xử lý các hành vi cố ý vi phạm các quy định cấm đối với cây xanh đô thị.

 

Hy vọng bài viết có ích cho bạn đọc!

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ