Dán quảng cáo trên hộp điện, cột đèn bị phạt thế nào?

Các doanh nghiệp rất hay sử dụng cách dán băng rôn, quảng cáo tại các cột đền, tụ điện mà không biết rằng hành vi này là vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt hành chính rất nặng.

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP
  • Nghị định 28/2017/NĐ-CP

Nội dung tư vấn:

1. Nhiều doanh nghiệp lựa chọn

Hàng ngày, đi dọc các tuyến phố tại Hà Nội và các thành phố lớn thì ta thấy nhiều doanh nghiệp rất hay lựa chọn hình thức này bởi vì đơn giản là việc dán trên các công trình, tường, đèn giao thông thì quảng cáo sẽ tiếp cận tới nhiều người hơn, gây ấn tượng hơn mà đặc biệt là không phải trả phí. (Doanh nghiệp đăng ký kinh doanh cầm đồ, cho vay nặng lãi hay khoan cắt bê tông rất ưa chuộng)

“Không phải trả phí” nhưng sẽ phải trả giá vì đây là hành vi bị nghiêm cấm.

2. Mức xử phạt

Sẽ bị xử phạt hành chính đối với cả người thực hiện hành vi lẫn doanh nghiệp thuê và có trên quảng cáo vi phạm. Cụ thể tại Điều 651 Nghị định 28/2017/NĐ-CP đã quy định rằng:

Điều 51. Vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo
1. Phạt tiền đối với hành vi treo, đặt, dán, vẽ quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng như sau: 

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người treo, đặt, dán, vẽ quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ; 

b) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người có sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ quảng cáo.”

 

Có thể thấy rằng, rủi ro pháp lý và mức xử phạt rất lớn với hành vi quảng cáo vi phạm. Những doanh nghiệp và người được thuê cần biết và lưu ý thật kỹ trước khi thực hiện công việc.

Ngoài ra, hành vi phát tờ rơi trên đường cũng là hành vi vi phạm pháp luật cho cả người thuê và người đi phát.

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay