25

Th 06

Đổi tên cho con sau khi ly hôn

Đổi tên cho con sau khi ly hôn

  • Nguyễn Trọng Nghĩa
  • 0 bình luận
Con cái là thứ níu giữ một cuộc hôn nhân không hạnh phúc, vậy khi đã ly hôn thì vợ/chồng - người được quyền nuôi con cái có đổi được tên hay họ cho con của mình hay không? 

 

Căn cứ:

  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
  • Luật hộ tịch 2014
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

Phải khẳng định rằng, ly hôn là hành vi làm chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ và chồng được quy định cụ thể tại Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình:

14. Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

 

Có thể thấy rằng, việc ly hôn sẽ không làm chấm dứt quan hệ của cha với con hoặc mẹ với con (Người không được quyền nuôi dưỡng) nên dẫn để hai hệ quả:

  • Việc đổi tên là hoàn toàn có thể
  • Để được đổi tên khai sinh cho con cần có sự đồng ý của con và sự đồng ý của cả cha lẫn mẹ
  • Thay đổi họ cho con chỉ được lựa chọn giữa họ bố và họ mẹ

 

Điều này được quy định cụ thể tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch 

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

 

Việc đã ly hôn nhưng vợ/chồng yêu cầu người kia đồng ý đổi tên hay họ cho con sẽ khó khăn trên thực tế. Do đó cần cân nhắc trước khi quyết định

 

VIDEO THAM KHẢO

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: