25

Th 06

Ly hôn của người đang chấp hành án phạt tù

Ly hôn của người đang chấp hành án phạt tù

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Hôn nhân là việc trọng đại, cần có sự quan tâm đặc biệt của mỗi người. Tuy nhiên, đối với người đang chấp hành án phạt tù, một số quyền của họ bị hạn chế. Vậy người đang chấp hành án phạt tù có được ly hôn hay không?

 

Trả lời

 

Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn

 

Luật không cấm người đang chấp hành án phạt tù ly hôn. Song luật là một chuyện, thực tế lại là chuyện khác

 

Quyền ly hôn được quy định như sau

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

 

Như vậy, không hề có quy định nào về việc hạn chế quyền ly hôn của người đang chấp hành án phạt tù. Họ hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn

 

Thực tế:

Tuy nhiên, trên thực tế, người đang chấp hành hình phạt tù không thể tiến hành mặc dù pháp luật không cấm. Trong quá trình thực hiện các thủ tục để ly hôn, cơ quan Thi hành án hình sự (trại giam) sẽ không trích xuất để người đang chấp hành hình phạt tù tiến hành ly hôn.

 

Ngoài ra, hiện nay chưa có văn bản cụ thể nào quy định về việc giải quyết ly hôn đối với người đang chấp hành hình phạt tù.

 

Thông thường, hồ sơ ly hôn sẽ do vợ/chồng người đang chấp hành hình phạt tù nộp tại Tòa án nhân dân cấp huyện, nơi người đang chấp hành hình phạt tù cư trú, làm việc trước khi chấp hành hình phạt tù. Sau đó, Tòa án có thẩm quyền sẽ thụ lý đơn ly hôn và ủy thác cho tòa địa phương, nơi có trại giam người đang chấp hành hình phạt tù để lấy lời khai, ý kiến. Khi tiến hành xét xử, Tòa án sẽ tiến hành xử ly hôn vắng mặt người đang thụ án tù.

 

Ngoài ra, người đang chấp hành hình phạt tù cũng không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng do quyền ly hôn là quyền nhân thân của mỗi cá nhân và không thể chuyển giao cho người khác.

 

Như vậy, thực tế người đang chấp hành hình phạt tù không thể thực hiện việc ly hôn một cách trực tiếp dù pháp luật không cấm. Đây là thiếu sót mà pháp luật cần hoàn thiện để đảm bảo quyền lợi của mỗi công dân.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay

 

VIDEO THAM KHẢO

popup

Số lượng:

Tổng tiền: