06

Th 05

Mức xử phạt khi vi phạm chế độ hôn nhân 1 vợ 1 chồng?

Mức xử phạt khi vi phạm chế độ hôn nhân 1 vợ 1 chồng?

  • Nguyễn Trọng Nghĩa
  • 0 bình luận

Câu hỏi

Vợ/ chồng ngoại tình có được coi là hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng? Đây liệu có phải là căn cứ để toàn án thụ lý giải quyết ly hôn hay không? Và việc vi phạm sẽ bị xử lý thế nào?

 

Trả lời

Căn cứ pháp lý:

  • Luật hôn nhân và gia đình
  • Nghị định số 110/2013/NĐ-CP
  • Nghị định 67/2015/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

Chế độ hôn nhân được quy định cụ thể tại điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014, cụ thể:

 

Chế độ hôn nhân và gia đình là toàn bộ những quy định của pháp luật về kết hôn, ly hôn; quyền và nghĩa vụ giữa vợ và chồng, giữa cha mẹ và con, giữa các thành viên khác trong gia đình; cấp dưỡng; xác định cha, mẹ, con; quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài và những vấn đề khác liên quan đến hôn nhân và gia đình.

 

Việc vi phạm chế độ hôn nhân 1 vợ 1 chồng là hành vi được định nghĩa tại Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình:

 

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

 

Tùy vào mức độ để có thể xử lý hình sự hoặc xử phạt vi phạm hành chính với hành vi nói trên. 

 

Xử phạt hành chính khi:

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

...

 

Xử lý hình sự khi:

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng
1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm

 

Quý khách có thể xem thêm bài viết:

 

Quý khách có thể tham khảo dịch vụ liên quan của LSX:

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
  3. Quý khách có thể đặt câu hỏi tại Livestream của LSX tại đây để được tư vấn trực tiếp nhất.

 

VIDEO THAM KHẢO

popup

Số lượng:

Tổng tiền: