01

Th 08

Sau khi ly hôn bao lâu thì được lấy chồng mới

Sau khi ly hôn bao lâu thì được lấy chồng mới

  • Nguyễn Triết
  • 0 bình luận
Thưa luật sư, tôi và chồng đã thực hiện xong được gần 1 tháng. Từ trước khi ly hôn, do cuộc sống không hạnh phúc nên tôi đã có quan hệ tình cảm với đồng nghiệp. Nay tôi muốn tổ chức đám cưới với người đó? Luật sư cho tôi hỏi có quy định nào về việc sau khi ly hôn bao lâu thì được lấy chồng mới không ạ?


LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn:

Quan hệ vợ chồng của hai người đã chính thức chấm dứt sau khi hoàn thành thủ tục ly hôn bằng quyết hoặc bản án của Tòa án. Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định cụ thể như sau:

Điều 57. Thời điểm chấm dứt hôn nhân và trách nhiệm gửi bản án, quyết định ly hôn

1. Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

2. Tòa án đã giải quyết ly hôn phải gửi bản án, quyết định ly hôn đã có hiệu lực pháp luật cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để ghi vào sổ hộ tịch; hai bên ly hôn; cá nhân, cơ quan, tổ chức khác theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự và các luật khác có liên quan.


Như vậy, sau khi hoàn thành thủ tục ly hôn, bạn hoàn toàn không bị ràng buộc bởi mối quan hệ vợ chồng đã chấm dứt này nữa.

Đối chiếu lại với các quy định về điều kiện kết thì ta thấy rằng, không có điều kiện nào về thời gian chờ sau khi vừa ly hôn để được tái hôn trong Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Tiếp tục đối chiếu của các quy định trường hợp cấm kết hôn theo Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, cũng không có hạn chế đối với người vừa ly hôn xong. Cụ thể:

  • Kết hôn giả tạo;
  • Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
  • Vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng
  • Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ;
  • Yêu sách của cải trong kết hôn;
  • Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Như vậy, sau khi ly hôn bạn hoàn toàn có thể tái hôn ngay mà không bị hạn chế nào khi đã đảm bảo điều kiện kết hôn tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014


Quý khách có thể xem thêm bài viết:


Quý khách có thể tham khảo dịch vụ liên quan của LSX:

VIDEO THAM KHẢO

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: