21

Th 12

Ngoại tình có phạm luật?

Ngoại tình có phạm luật?

  • Nguyễn Trọng Nghĩa
  • 0 bình luận
Ngoại tình là hành vi phổ biến trong xã hội, là mối quan hệ ngoài luồng hôn nhân. Ngoại tình sẽ bị xử lý như thế nào về mặt pháp luật?

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau:

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự 2015
  • Nghị định 110/2013/NĐ - CP

 

Nội dung tư vấn

1. Pháp luật không cấm nếu chỉ là "ngoại tình"

Ngoại tình là khái niệm đề cập đến việc một người đã kết hôn có hành vi tình dục với người khác không phải là vợ chồng. Nếu chỉ đơn giản là quan hệ tình dục thì sẽ không vi phạm pháp luật.

Pháp luật bảo vệ chế độ hôn nhân một vợ một chồng mà cụ thể là cấm hành vi:

 

Vậy thế nào vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng:

Chung sống như vợ chồng được hiểu là là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó...

Pháp luật không cấm quan hệ tình dục ngoài luồng với người không phải là vợ, chỉ cấm hành vi sống chung, kết hôn với người khác khi đã có vợ, chồng.
Những hành vi vi phạm có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.
 

2. Xử phạt

Hành chính

Người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính theo nghị định 110/2013/NĐ - CP

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

 

Hình sự

Nếu đã bị nhắc nhở, xử phạt mà vẫn chứng nào tật nấy thì hoàn toàn có thể bị phạt tù theo bộ luật hình sự

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

 

Mức phạt tù cao nhất có thể lên đến 3 năm đối với hành vi này, nếu gây ra hậu quả nghiêm trọng hoặc tái phạm.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ hôn nhân và gia đình tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền:

Luật sư X - Đưa luật sư đến ngay tầm tay bạn