Trúng xổ số có phải nộp thuế không?

Trúng xổ số là may mắn mà ai cũng mong nhận được, đặc biệt là ngày càng nhiều các giải xổ số với giá trị lên đến hàng chục tỷ đồng. Tuy nhiên, có nhiều thắc mắc liệu trúng xổ số có phải nộp thuế không? Mức thuế được tính thế nào? Hãy theo dõi bài viết dưới đây của Luật sư X để giải đáp những thắc mắc trên.

Căn cứ pháp lí

  • Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, sửa đổi bổ sung năm 2012
  • Luật sửa đổi các Luật về thuế năm 2014
  • Thông tư 111/2013/TT-BTC 
  • Thông tư 119/2014/TT-BTC
  • Thông tư 92/2015/TT-BTC
  • Thông tư 25/2018/TT-BTC

Nội dung tư vấn   

1. Trúng xổ số có phải nộp thuế không?

Khoản 6 Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 được sửa đổi bởi Luật sửa đổi các Luật về thuế 2014 quy định các khoản thu nhập từ trúng thưởng phải nộp thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

  • Trúng thưởng xổ số;
  • Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại;
  • Trúng thưởng trong các hình thức cá cược;
  • Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác.

Ngoài ra, khoản 1 Điều 15 Thông tư Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định: 

"Điều 15. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thu nhập tính thuế và thuế suất.

1. Thu nhập tính thuế

Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng".

 

Như vậy, khoản tiền từ việc trúng thưởng xổ số cũng thuộc các khoản thu nhập phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật. Pháp luật quy định đối với trúng thượng xổ số có phần giá trị giải thưởng (chưa trừ bất cứ khoản chi phí nào) vượt trên 10 triệu đồng thì bắt buộc phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

 

2. Mức thuế thu nhập cá nhân phải nộp khi trúng xổ số

Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng xổ số được tính theo công thức sau:

 

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp

=

Thu nhập tính thuế

x

Thuế suất 10%

Như vậy, để tính được thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng thì phải xác định được thu nhập chịu thuế.

  • Theo điểm a khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập tính thuế của người trúng thưởng xổ số được xác định là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.
  • Thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.

Ví dụ: Trúng xổ số với giá trị là 100 triệu đồng, lớn hơn 10 triệu thì sẽ phải nộp thuế phần thu nhập vượt trên 10 triệu là 100 - 10 = 90 triệu. Mức thuế phải nộp là: 90 triệu x 10% = 9 triệu đồng.

 

Thông thường công ty tổ chức phát hành giải thưởng sẽ khấu trừ phần thuế này nộp cho nhà nước và người trúng thưởng sẽ chỉ nhận được phần thưởng là số tiền sau khi đã nộp thuế.

 

Lưu ý:

  1. Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh.
  2. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

Hy vọng bài viết hữu ích cho bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ