28

Th 06

Vợ tự khai sinh cho con lấy họ mẹ được không?

Vợ tự khai sinh cho con lấy họ mẹ được không?

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Vợ tôi mới sinh con cách đây không lâu. Cả nhà vẫn còn đang vui mừng thì cô ấy lại giấu gia đình, tự mình đi khai sinh cho con theo họ mẹ. Xin hỏi vợ tôi làm thế có được hay không?

 

Trả lời

 

Căn cứ:

  • Luật hộ tịch
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

Trước hết, cần khẳng định: Cả bố và mẹ đều có quyền khai sinh cho con; con có thể mang họ bố hoặc họ mẹ

Bất kì ai trong gia đình cũng có thể thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh. Chỉ cần có giấy chứng sinh và khai vào tờ khai là đủ. Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định

Điều 4. Xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử 

1. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch và quy định sau đây: 

a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán; 

 

Tên của con sẽ được xác định theo thỏa thuận của bố mẹ. Tuy nhiên, thực tế việc thỏa thuận như thế nào lại không có quy định cụ thể; cán bộ hộ tịch cũng không có nghĩa vụ phải kiểm tra thỏa thuận đó. Nên vợ bạn hoàn toàn có thể tự mình khai sinh cho con mà không gặp trở ngại gì. Việc này đơn thuần chỉ vi phạm về mặt đạo đức vì vợ bạn không bàn bạc với gia đình mà thôi.

 

Trường hợp này tốt nhất bạn và gia đình nên cùng ngồi lại với nhau, khuyên nhủ vợ bạn để có thể thay đổi thông tin khai sinh của con sao cho hợp lý nhất

 

Quý khách có thể tham khảo

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: