25

Th 06

Xác định con chung của vợ chồng như thế nào?

Xác định con chung của vợ chồng như thế nào?

  • Nguyễn Trọng Nghĩa
  • 0 bình luận
Khi cuộc hôn nhân đi vào bế tắc, bất cứ vấn đề gì cũng trở thành tranh chấp - Con cái cũng sẽ không phải ngoại lệ. Rất nhiều vụ kiện diễn ra để xác định con chung

 

Trả lời

Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn

Con chung là khái niệm được quy định rất rõ tại Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

Điều 88. Xác định cha, mẹ

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

Theo đó, con chung là con được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân và những trường hợp khác nếu cả hai công nhận. Như vậy, bất cứ điều gì xảy ra thì con được sinh ra kể từ khi bố mẹ đăng ký kết hôn mặc định được coi là con chung.

Vậy nếu một trong hai người không thừa nhận người con đó là con chung thì sẽ phải nhờ Tòa án xác định bằng cách gửi đơn khởi kiện nhằm xác định con, hồ sơ gồm:

  • Đơn khởi kiện (Ghi rõ lý do và yêu cầu)
  • Tài liệu chứng minh (Xét nghiệm ADN...)
  • Giấy tờ tùy thân
  • Giấy đăng ký kết hôn

Thẩm quyền giải quyết là Tòa án nơi bị đơn (người bị khởi kiện) cư trú.

Pháp luật là vậy, tuy nhiên khởi kiện con chung sẽ gây ảnh hưởng đến tâm lý của con cái kể thắng hay không thắng kiện nên hãy suy nghĩ về lợi ích trước khi tiến hành.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay

 

VIDEO THAM KHẢO

popup

Số lượng:

Tổng tiền: