5 lưu ý khi đánh bài ăn tiền ngày tết để không bị xử phạt?

bởi
5 lưu ý khi đánh bài ăn tiền ngày tết để không bị xử phạt?

Đánh bài ăn tiền là hương vị không thể thiếu đặc biệt trong mỗi dịp lễ tết. Bài viết này sẽ giúp các bạn lưu ý để phòng tránh rủi ro khi đánh bài. Vậy khi đánh bài ăn tiền cần lưu ý điều gì?

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Dưới đây là 5 lưu ý trước khi quyết định đánh bài ăn tiền ngày tết hay không để có một mùa “sát phạt” an toàn:

Không đánh bài ăn tiền

Đánh bài (tiến lên, phỏm, ba cây …) ăn tiền thì đều được coi là hình thức đánh bạc mà tùy vào từng mức độ có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

Xử phạt hành chính từ 1 đến 2 triệu đồng khi thực hiện hành vi đánh bạc trái phép:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

Tội đánh bạc

Xử lý hình sự sẽ phụ thuộc vào mức độ nghiêm trọng và Bộ luật Hình sự 2015 đã có quy định chi tiết về tội đánh bạc cụ thể tại Điều 321:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Đánh bạc dù được hay mất thì khi bị phát giác vẫn bị phạt. Do đó hãy lưu ý!

Đánh bài ăn tiền dưới 5 triệu

Tôi tin là dù các bạn biết sẽ bị xử phạt nhưng lựa chọn các bạn là vẫn cứ chơi. Do đó, đề tránh bị đi tù thì mức tiền được thua tốt nhất là dưới 5 triệu.

Theo quy định và thực tế thì số tiền trên chiếu bạc sẽ được coi là điều kiện để xét yếu tố về hình sự. Do đó nếu có 4 người thì tốt nhất mỗi người chỉ nên cầm theo 1 triệu để tham gia “game show” này.

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Đánh bạc được thua dưới 5 triệu thì thường chỉ bị phạt hành chính mà thôi.

Không đánh bài ăn tiền qua internet

“Chơi có bạn, bán có phường”. Đừng bao giờ chơi qua internet khi đang có những phút giây quây quần bên nhau. Đánh bạc qua internet thì dù là được thua bao nhiêu cũng sẽ bị xử phạt theo Khoản 2 của Điều 321 Bộ luật hình sự 2015:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Không đánh bài ăn tiền khi đã từng bị phạt

Nếu đã từng bị xử phạt hành chính, từng bị xử lý hình sự với tội danh tương tự mà chưa được xóa án tích thì nếu đánh thì sẽ không phụ thuộc số tiền được thua 5 triệu nữa: 

Điều 321. Tội đánh bạc

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Không chứa chấp đánh bài ăn tiền

Có thể bạn sẽ không tham gia chơi nhưng do nể nang nên chứa chấp, cho phép bạn bè lập xới tại nhà mình. Điều này không nên chút nào bởi vì: Đánh bạc sẽ bị phạt từ 1 đến 2 triệu nhưng chứa chấp thì phạt tới 10 triệu đồng (theo quy định tại Khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP). Thậm chí đủ yếu tố cấu thành có thể khởi tố tội Tổ chức đánh bạc: 

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;Quyết định là ở bạn!

Thông tin liên hệ Luật Sư X

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về các dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay

Câu hỏi thường gặp

Chỉ ngồi xem đánh bạc có bị xử lý không?

Cấu thành tội đánh bạc là người phạm tội phải tham gia dưới bất kỳ hình thức như xóc đĩa, tú lơ khơ, tổ tôm,… Vì vậy nếu chỉ ngồi xem đánh bạc mà không tham gia chơi sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.

Chơi bài online thế nào thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Trên mạng có rất nhiều game đánh bài nhưng chỉ những game nào được cấp phép bởi Bộ Thông tin và Truyền thông mới được coi là hợp pháp. Như vậy; chỉ nên đánh những game đánh bài nào mang tính chất giải trí; việc nạp thẻ game để chơi chỉ mang tính chất trả phí dịch vụ cho người tạo lập và duy trì trang web giải trí này.

Nếu người thân cùng chơi bài với nhau thì có bị xử lý hình sự không?

Bên cạnh vấn đề đánh bài ăn tiền. Việc chơi bài của người thân với nhau hoàn toàn chỉ có mục đích giải trí thì sẽ không bị xử phạt.
Nếu đã là hành vi đánh bạc thì tùy tính chất mức độ; có thể bị xử phạt hành chính nếu số tiền đánh bạc dưới 5 triệu đồng; hoặc xử lý hình sự nếu số tiền đánh bạc dưới 5 triệu đồng mà đã bị xử phạt hành chính; hoặc số tiền từ 5 triệu đồng trở lên.

5/5 - (2 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm