05

Th 06

Bố mẹ cho tiền riêng khi ly hôn có bị chia không

Bố mẹ cho tiền riêng khi ly hôn có bị chia không

  • Nguyễn Triết
  • 0 bình luận
Thưa luật sư, trường hợp người vợ được bố mẹ vợ cho số tiền rất lớn vậy khi hai vợ chồng lý hôn thì khoản tiền được bố mẹ cho có phải chia khi ly hôn không ạ?

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau:

Căn cứ:

  1. Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
  2. Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2015

 

Nội dung tư vấn:

Để trả lời được câu hỏi trong tình huống rằng tài sản mua sau khi kết hôn là tài sản chung hay tài sản riêng. Khi ly hôn có bị đem ra chia hay không. Trước hết cần làm rõ tài sản chung của vợ chồng là gì, bởi chỉ có tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia khi ly hôn. Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình có quy định về vấn đề này:

Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng
1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.
3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

 

Về tài sản riêng thì Quy định rõ ràng tại Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.
 

Với tài sản được tặng cho riêng hoặc có thỏa thuận là tài sản riêng thì không phải tài sản chung. Do đó, việc được bố mẹ cho số tiền lớn thì phải xét xem là số tiền đó thực chất là cho riêng vợ hay cho chung vợ chồng:

  • Cho riêng vợ - đó là tài sản riêng
  • Cho cả 2 vợ chồng thì đó là tài sản chung
     

Thực tế, nếu là tặng cho bằng tiền mặt và chỉ giao kết bằng miệng, sau này có tranh chấp sẽ rất khó chứng minh là tài sản riêng để giành phần hơn. Hãy chú ý điều đó!

 

Quý khách có thể xem thêm bài viết:

 

Quý khách có thể tham khảo dịch vụ liên quan của LSX:

 

VIDEO THAM KHẢO

 

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay

 

popup

Số lượng:

Tổng tiền: