Cá độ bóng đá có vi phạm pháp luật không?

Cá độ bóng đá hiện nay được coi là một trong những vấn nạn nhức nhối trong xã hội ngày nay, gây mất đi bản chất của bóng đá cũng như sai lệch quy chuẩn của xã hội. Vậy cá độ bóng đá có vi phạm pháp luật? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu trong nội dung bài viết dưới đây nhé!


Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017;
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

1. Cá độ bóng đá là gì?

Cá độ bóng đá là việc sử dụng tiền bạc hoặc các vật dụng có giá trị kinh tế để đặt cược vào sự thắng thua trong một trận bóng, là cá cược thắng thua cho một đội bóng nào đó.

2. Cá độ bóng đá có phải đánh bạc không?

Theo quy định của pháp Luật thì hành vi cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc, cụ thể như sau:

- Các hành vi như tổ tôm, xóc đĩa, ba cây, chơi số đề, cá độ bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe…là hành vi đánh bạc.

- Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa... thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa... (được tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa... trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó.

3. Xử phạt hành vi cá độ bóng đá

Về mặt xử lý hành chính, vấn đề này được quy định rõ tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội. Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định mức phạt từ 1 đến 2 triệu đồng đối với hành vi cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác; và mức phạt từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với hành vi tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tùy theo mức độ vi phạm có thể chịu trách nhiệm pháp lý ở các mức khác nhau. Về mặt truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi cá độ bóng đá, Điều 321 (Tội đánh bạc) Bộ luật Hình sự 2015 thì trong trường hợp cá độ có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc theo quy định tại Điều 322 Bộ luật hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. Bên cạnh đó, theo khoản 2, 3 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 thì nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;
  • Tái phạm nguy hiểm.


Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

Về trách nhiệm hình sự đối với hành vi tổ chức cá độ bóng đá: Theo Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 (Tội tổ chức đánh bạc) thì hành vi tổ chức với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều 322 và Điều 321 của Bộ luật Hình sự 2015 hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

  • Có tính chất chuyên nghiệp
  • Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
  • Tái phạm nguy hiểm.
  • Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Tùy từng trường hợp cụ thể người thực hiện hành vi cá độ bóng đá hoặc thực hiện hành vi tổ chức cá độ bóng đá bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật
 

Hy vọng bài viết hữu ích với bạn đọc!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về luật sư tranh tụng tại Việt Nam.
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay.
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ