12

Th 07

Cha không cấp dưỡng nuôi con ngoài giá thú thì xử lý như thế nào?

Cha không cấp dưỡng nuôi con ngoài giá thú thì xử lý như thế nào?

  • Lê Việt
  • 0 bình luận
Con được sinh ra trước khi kết hôn, cha không chịu nhận con, không chịu cấp dưỡng cùng mẹ nuôi con. Mẹ cần tiến hành những thủ tục gì để yêu cầu cấp dưỡng cho con?

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau:

Căn cứ:

  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
  • Luật trẻ em

 

Nội dung tư vấn:

Theo quy định pháp luật thì hai người không tổ chức đám cưới, không đăng ký kết hôn nên pháp luật vẫn không công nhận hai bạn vợ chồng, con sinh ra khi hai bạn chưa có giấy chứng nhận kết hôn là con ngoài giá thú. Nhưng gia đình vẫn phải nghĩa vụ cấp dưỡng với bé mà không phân biệt gái, trai, con trong giá thú, con ngoài giá thú, con đẻ, con nuôi, con riêng, con chung; không phân biệt dân tộc, tín ngưỡng, tôn giáo, thành phần, địa vị xã hội, chính kiến của cha mẹ hoặc người giám hộ, đều được bảo vệ, chăm sóc và giáo dục, được hưởng các quyền theo quy định của pháp luật.

Điều 107. Nghĩa vụ cấp dưỡng
1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.

2. Trong trường hợp người có nghĩa vụ nuôi dưỡng trốn tránh nghĩa vụ thì theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức được quy định tại Điều 119 của Luật này, Tòa án buộc người đó phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của Luật này.

 

Vậy căn cứ những quy định của pháp luật thì cha đứa bé phải có trách nhiệm với đứa bé, nếu cha đứa bé không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng, chối bỏ đứa trẻ, thì bạn có thể khởi kiện yêu cầu tòa xác định cha cho con, yêu cầu giám định AND

Hồ sơ để yêu cầu xác định cha cho con bao gồm:

  • Đơn yêu cầu xác đinh cha cho con (có thể xin tại Tòa án);
  •  Chứng minh thư nhân dân của mẹ (photo có chứng thực);
  • Sổ hộ khẩu của mẹ (photo có chứng thực);
  • Giấy khai sinh của con (photo có chứng thực);
  • Giấy tờ, tài liệu chứng minh quan hệ cha con (có thể là: - Giấy tờ hoặc thư do người bị kiện viết trong đó có thừa nhận đứa bé là con mình; - Xác nhận của công đồng dân cư về việc chung sống như vợ chồng,…).

 

Quý khách có thể xem thêm bài viết:

 

Quý khách có thể tham khảo dịch vụ liên quan của LSX:

VIDEO THAM KHẢO

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: