Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không năm 2022?

bởi Hương Giang
Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không

Nhiều độc giả gửi câu hỏi đến cho Luật sư X thắc mắc về vấn đề Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không? Theo quy định, hành vi Che biển số xe máy khi tham gia giao thông bị xử phạt như thế nào? Quy trình xử phạt hành vi che biển số xe máy khi tham gia giao thông? Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị tịch thu Giấy đăng ký xe không? Bài viết sau đây của Luật sư X sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc về vấn đề này, mời quý bạn đọc cùng tham khảo nhé. Hi vọng bài viết sẽ đem lại nhiều thông tin hữu ích cho quý bạn đọc.

Căn cứ pháp lý

Khái niệm biển số xe

Để trả lời câu hỏi Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không? Chúng ta cùng tìm hiểu về khái niệm biển số xe. Biển số xe hay còn gọi là biển kiểm soát xe cơ giới là tấm biển gắn trên mỗi xe cơ giới, được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cụ thể là cơ quan công an cấp khi mua xe hoặc chuyển nhượng xe.

Biển số xe được làm bằng hợp kim nhôm sắt, có dạng hình chữ nhật hoặc hơi vuông, trên đó có in những con số và chữ mang thông tin của chủ sở hữu. Vùng và địa phương quản lý, các con số cụ thể khi tra trên máy tính còn cho biết danh tính người chủ hay đơn vị đã mua nó, thời gian mua nó, thời gian mua nó phục vụ cho công tác an ninh…Đặc biệt trên đó còn có hình quốc huy dập nổi của Việt Nam. Những kí tự này đã được quy định và có cơ quan, tổ chức thực hiện công việc hướng dẫn và đăng kí cho người dân khi có phương tiện giao thông.

Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không?

Các hành vi dùng vật che lại biển số hoặc tẩy xóa biển số xe khiến người khác không nhìn rõ được biển số đều vi phạm lỗi che biển số xe máy.

Việc đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp là việc bắt buộc đối với xe cơ giới theo quy định của luật giao thông đường bộ nêu trên. Do đó, bạn sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật nếu có hành vi làm thay đổi hoặc che biển số xe.

Tùy theo từng loại phương tiện mà mức phạt tiền sẽ khác nhau đối với việc vi phạm lỗi che biển số xe. 

Che biển số xe máy khi tham gia giao thông bị xử phạt như thế nào?

Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không? Câu trả lời là có. Vậy mức xử phạt như thế nào? Theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được thay thế bởi điểm m khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:

“2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn sử dụng;

b) Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc gắn biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

d) Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển.” (khoản này được bổ sung bởi khoản 10 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

Như vậy, theo điểm d khoản 2 Điều 17 Nghị định này, hành vi che biển số xe máy khi tham gia giao thông có thể bị xử phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng.

Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không
Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không

Quy trình xử phạt hành vi che biển số xe máy khi tham gia giao thông

Theo khoản 1 và điểm a khoản 3 Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi bởi khoản 30 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định về thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện, người điều khiển phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ, đường sắt như sau:

“1. Trong trường hợp chủ phương tiện vi phạm có mặt tại nơi xảy ra vi phạm, thì người có thẩm quyền căn cứ vào hành vi vi phạm để lập biên bản vi phạm hành chính, ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo các điểm, khoản tương ứng của Điều 30 Nghị định này. […]

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

a) Các hành vi vi phạm quy định về biển số, Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời quy định tại Điều 16 (điểm a, điểm b khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d khoản 6; điểm a khoản 7), Điều 17 (khoản 2; điểm a khoản 3), Điều 19 (điểm a khoản 1; điểm a, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2) và các hành vi vi phạm tương ứng quy định tại Điều 30 (khoản 4a; điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm e, điểm g khoản 8; điểm i khoản 9; điểm b khoản 10), trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định tại các điểm, khoản tương ứng của Điều 30 Nghị định này; […]”

Do đó, che biển số xe máy khi tham gia giao thông có thể sẽ bị lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính và người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt theo quy định của pháp luật.

Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị tịch thu Giấy đăng ký xe không?

Theo khoản 4 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về hình thức xử phạt bổ sung đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:

“4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm d khoản 1 Điều này bị tịch thu còi;

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm c khoản 2 Điều này bị tịch thu Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định hoặc bị tẩy xóa;

c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

d) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 3 Điều này bị tịch thu phương tiện và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

đ) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 2 Điều này trong trường hợp không có Giấy đăng ký xe hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, không đúng số khung, số máy của xe hoặc bị tẩy xóa mà không chứng minh được nguồn gốc xuất xứ của phương tiện (không có giấy tờ, chứng từ chuyển quyền sở hữu xe hoặc giấy tờ, chứng từ nguồn gốc xe hợp pháp) thì bị tịch thu phương tiện.”

Theo đó, hành vi che biển số xe máy khi tham gia giao thông sẽ không bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu Giấy đăng ký xe, biển số.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Thông tin liên hệ

Trên đây là bài viết tư vấn về Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không. Nếu cần giải quyết nhanh gọn các vấn đề liên quan tới thủ tục xin trích lục ghi chú kết hôn, làm hồ sơ xác nhận tình trạng hôn nhân, thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài, xin xác nhận độc thân, xác nhận tình trạng hôn nhân online tpHCM, kết hôn với người Nhật Bản… thì hãy liên hệ ngay tới Luật sư X để chúng tôi nhanh chóng tư vấn hỗ trợ và giải quyết vụ việc. Với các luật sư có chuyên môn cao cùng kinh nghiệm dày dặn, chúng tôi sẽ hỗ trợ 24/7, giúp bạn tiết kiệm chi phí và ít đi lại.

Mời quý khách liên hệ đến hotline của Luật sư X:  0833.102.102 hoặc liên hệ qua các kênh sau:

Câu hỏi thường gặp

Dán biển số xe máy có bị phạt không?

Theo quy định trong điểm b khoản 1 điều 17 của Nghị định 100 mức phạt tiền sẽ từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: xe không gắn biển số đúng quy định. Biển số xe bị che lấp, bị hỏng, không rõ chữ số. Ngoài ra, việc sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của biển số cũng vi phạm quy định của pháp luật. Vì vậy, nếu bạn dán biển số xe máy mà làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển sẽ bị phạt theo mức phạt ở trên.  Còn nếu bạn không làm thay đổi những điều kiện trên mà chỉ dán viền biển số ở phía ngoài mà thì bạn sẽ không bị xử phạt

Người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm liên quan đến biển số xe máy khi nào?

Người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính nếu vi phạm một trong các điều sau đây:
Sử dụng biển số xe không phải do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
Gắn không đúng vị trí biển số hoặc biển số không rõ chữ, bị bẻ cong, che lấp.
Sơn màu hoặc dán thêm lên biển số xe làm thay đổi chữ, số, nền của biển số.

Xe máy có được gắn biển số ở phía trước xe không?

Theo quy định trên, xe máy chỉ được phép gắn biển số ở phía sau xe. Việc gắn biển số ở phía trước xe máy là sai quy định và sẽ bị xử phạt hành chính. Cụ thể, Khoản 2 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi Điều 1 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về việc xử phạt người điều khiển xe máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm