Chèn quảng cáo vào báo điện tử sẽ bị xử phạt?

Chèn quảng cáo vào báo điện tử sẽ bị xử phạt?

Thật không khó để ta bắt gặp được những quảng cáo được chèn chắn tràn lan đến mức khó hiểu; Trên các trang báo mạng mà ta truy cập vào; Điều này rất gây phiền phức cho chúng ta, ngoài những bài quảng cáo bình thường thì còn có những bài quảng cáo giả mạo; Lừa đảo khi vô tình ta ấn vào nó có thể sẽ tiềm tàng khả năng làm thiết bị của chúng ta nghiễm viruss và nặng hơn là bị lấy cắp thông tin cá nhân. Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu về vấn đề pháp lý trong việc chèn quảng cáo vào nội dung bài báo này nhé.

Căn cứ pháp lý

  • Nghị định 38/2021/NĐ-CP Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo

Nội dung tư vấn

Chèn quảng cáo vào nội dung bài báo, vấn đề nhức nhối

Quảng cáo là hình thức marketing được nhiều công ty doanh nghiệp sử dụng; Để giới thiệu sản phẩm đến với người tiêu dùng 1 cách nhanh và dễ tiếp cận theo nhiều cách.
Thế nhưng việc lạm dụng quảng cáo trên các trang truyền thông mạng lại là 1 vấn đề nhức nhối; Khi lên các trang báo mạng để cập nhập tin tức; Người dùng lại nhận được những tấm hình quảng cáo không liên quan; Và có phần nhạy cảm chèn vào nội dung mà người đọc đang cần xem; đây chính là hành vi chèn quảng cáo vào nội dung bài báo; Nhưng đến khi ấn vào nút tắt, người dùng được chuyển ngay sang web bán hàng của họ; tệ hơn những mã độc được truyền đến và làm thiết bị của họ gặp vấn đề.

Ngày nay, thông tin cá nhân là 1 thứ rất quan trọng của mỗi người; Vì nếu để lộ thông tin cá nhân cho 1 tổ chức lừa đảo nào đó; Họ sẽ bán cho các bên thứ 3 để lấy thông tin người dùng rồi mời chào họ qua các trang mạng xã hội, email, thiết bị cá nhân có kết nối internet…vv…

Xem thêm: VTV có được chèn quảng cáo khi phát sóng ASIAD hay không?

Hình thức xử phạt

Bắt đầu từ 1/6 chèn quảng cáo vào nội dung bài báo sẽ bị xử phạt

Cụ thể về việc chèn quảng cáo vào nội dung bài báo; Tại Nghị định 38/2021/NĐ-CP Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo (có hiệu lực 1/6/2021) quy định:

Điều 38. Vi phạm các quy định về quảng cáo trên báo điện tử và trang thông tin điện tử

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thông báo theo quy định về tên, địa chỉ, tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ quảng cáo Việt Nam thực hiện dịch vụ quảng cáo cho chủ sở hữu trang thông tin điện tử của tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh dịch vụ quảng cáo xuyên biên giới;

b) Không báo cáo theo quy định về hoạt động thực hiện dịch vụ quảng cáo của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ quảng cáo Việt Nam thực hiện dịch vụ quảng cáo cho chủ sở hữu trang thông tin điện tử của tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh dịch vụ quảng cáo xuyên biên giới;

c) Quảng cáo trên trang thông tin điện tử của tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh dịch vụ quảng cáo xuyên biên giới mà không thông qua tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ quảng cáo đã đăng ký hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thiết kế để độc giả có thể chủ động tắt hoặc mở quảng cáo không ở vùng cố định;

b) Thời gian chờ tắt hoặc mở quảng cáo không ở vùng cố định vượt quá 1,5 giây;

c) Thiết kế, bố trí phần quảng cáo lẫn vào phần nội dung tin, bài.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc tháo gỡ quảng cáo đối với hành vi quy định tại khoản 2 Điều này

 

Chèn quảng cáo vào nội dung bài báo điện tử; Một hành vi tưởng chừng như vô hại lại tiềm tàng những vấn đề pháp lý đằng sau nó; Trong thời đại 4.0 việc để bị đánh cắp dữ liệu người dùng là việc rất dễ xảy ra; Nếu chưa có quy định pháp luật gì về hành vi này; Hiện tại vẫn có rất nhiều những trang thông tin được chèn các quảng cáo; Quảng cáo lừa đảo 1 cách vô tội vạ và làm cho thông tin cá nhân của người dùng dễ dàng bị đánh cắp.

Câu hỏi thường gặp

Báo điện tử là gì?

Khoản 6 Điều 13 Luật Báo chí quy định rằng: Báo điện tử là loại hình báo chí sử dụng chữ viết, hình ảnh, âm thanh, được truyền dẫn trên môi trường mạng, gồm báo điện tử và tạp chí điện tử.

Trang thông tin điện tử là gì?

Theo khoản 20 Điều 3 Luật Báo chí quy định rằng; Trang thông tin điện tử tổng hợp là sản phẩm thông tin có tính chất báo chí của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cung cấp thông tin tổng hợp trên cơ sở đăng đường dẫn truy cập tới nguồn tin báo chí hoặc trích dẫn nguyên văn, chính xác nguồn tin báo chí theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ.

Báo lá cải đưa thông tin sai sự thật có bị phạt không?

Có, và tùy theo mức độ vi phạm mà có thể xử lý theo hình thức dân sự, hành chính, hình sự

Trả lời