Con cái có phải trả nợ khi bố mẹ mất?

Theo pháp luật hiện hành, khi bố mẹ già, con cái có nghĩa vụ phụng dưỡng cha, mẹ. Điều này thể hiện đạo lý: "Uống nước nhớ nguồn" hay "Ăn quả nhớ kẻ trồng cây". Tuy nhiên, đến khi cha, mẹ mất, liệu rằng con cái có nghĩa vụ trả nợ cho bố mẹ trong trường hợp con được hưởng thừa kế và không được thừa kế di sản để lại hay không? Hãy tham khảo bài viết của LSX.


Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn

Với nội dung câu hỏi ở trên, LSX sẽ chia làm các trường hợp nhằm giúp Quý khách hiểu rõ hơn nội dung.

Trường hợp 1: Đối với con cái không được hưởng di sản do cha mẹ để lại

Ở trường hợp này, nếu không được thừa hưởng di chúc của bố mẹ để lại thì pháp luật không quy định con cái phải có nghĩa vụ thay mặt cha mẹ khi họ đã mất. Như vậy, chủ nợ thu hồi nợ bằng cách kiểm kê tài sản và liên hệ những người được thừa kế để thanh khoản khoản nợ này.

Trường hợp 2: Con cái nhận được di sản do cha mẹ để lại

Theo quy định tại Điều 658 Bộ luật dân sự 2015 thì những người nhận được phần di chúc phải thực hiện những nghĩa vụ thanh toán theo thứ tự trước khi nhận được phần di sản để lại:

Điều 658. Thứ tự ưu tiên thanh toán

Các nghĩa vụ tài sản và các khoản chi phí liên quan đến thừa kế được thanh toán theo thứ tự sau đây:

1. Chi phí hợp lý theo tập quán cho việc mai táng.

2. Tiền cấp dưỡng còn thiếu.

3. Chi phí cho việc bảo quản di sản.

4. Tiền trợ cấp cho người sống nương nhờ.

5. Tiền công lao động.

6. Tiền bồi thường thiệt hại.

7. Thuế và các khoản phải nộp khác vào ngân sách nhà nước.

8. Các khoản nợ khác đối với cá nhân, pháp nhân.

9. Tiền phạt.

10. Các chi phí khác.

...

Có một lưu ý rằng, việc thanh toán các khoản nợ cũng chỉ nằm trong khối lượng tài sản mà con cái nhận được, nếu quá số tiền đó thì con cái không có nghĩa vụ phải sử dụng tài sản của mình thay nghĩa vụ trả nợ. Đơn giản là, nếu bố mẹ nợ 1 tỷ, khối tài sản để lại có 500 triệu thì con cái chỉ cần thanh toán hết trong số 500 triệu đó là chấm dứt nghĩa vụ.

Hy vọng bài viết hữu ích cho bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ