Đổ bỏ tro cốt bị xử lý tội danh gì

Một người vì lý do ghen ghét người đã khuất hoặc người thân của người đã khuất đã thực hiện hành vi lấy trộm và hủy hoại hoặc đỏ bỏ tro cốt của người đã khuất thì có bị xử lý hình sự không? Nếu có người đó bị truy cứu với tôi danh gì khi đổ tro cốt người đã khuất.

 

Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn

Tro cốt thực ra chính là từ thi thể người đã chết và được xem như thi thể trong pháp luật.

Bộ luật hình sự quy định như sau:

Điều 319. Tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt

1. Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

b) Chiếm đoạt hoặc hủy hoại vật có giá trị lịch sử, văn hóa;

c) Vì động cơ đê hèn;

d) Chiếm đoạt bộ phận thi thể, hài cốt.

 

Hành vi đổ bỏ tro cốt người đã khuất được xem là xâm phạm thi thể và sẽ bị xử lý theo pháp luật. Hình phạt nặng nhất có thể lên đến 7 năm tù. 

 

Khuyến nghị

  • LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  • Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ