14

Th 06

FE CREDIT đe dọa người thân của người vay có vi phạm không

FE CREDIT đe dọa người thân của người vay có vi phạm không

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Trường hợp người thân vay tín dụng của FE CREDIT, hiện nay, người vay không trả tiền đúng thỏa thuận, nên phía FE CREDIT quay qua "khủng bố" người thân trong gia đình người vay. Họ có những hành động liên tục gọi điện, đe dọa tố cáo người thân là đồng phạm lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lúc thì nhắn tin là công an đã thụ lý đơn tố cáo. Vậy FE CREDIT đe dọa người thân của người vay có được pháp luật cho phép không ạ?

 

Trả lời

 

Căn cứ:

  • Hiến pháp 2013
  • Nghị định 174/2013/NĐ -CP

 

Nội dung tư vấn

Hiến pháp có quy định rõ tất cả mọi người đều có quyền bất khả xâm phạm về tính mạng, sức khỏe, thân thể, danh dự, nhân phẩm. Việc làm của FE CREDIT là hoàn toàn toàn sai, xâm phạm đến quyền của người khác, và không được pháp luật cho phép.

 

Đặc biệt hành vi quấy rối của họ đã vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin theo Nghị định 174/2013/NĐ -CP và có thể bị xử phạt hành chính

Điều 66. Vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;

 

Nếu bạn không may rơi vào trường hợp này, bạn nên báo ngay cho cơ quan công an để họ kịp thời có biện pháp xử lý, chấm dứt hành vi vi phạm pháp luật

 

Khuyến nghị

 

VIDEO THAM KHẢO

popup

Số lượng:

Tổng tiền: